PDA

View Full Version : [US] Battlefield: Vietnam (Chiến Trường Việt Nam) (Trọn Bộ 12 Tập) (1999) SD Online Phụ đề Việt

KonAir
01-10-2012, 05:31 PM
9887

daifou82
03-10-2012, 04:27 PM
Đúng là phải chiếu bộ này để cả nhà xem, cảm ơn pub.vn!

chocolate_love
03-10-2012, 05:41 PM
có vẻ hay đây

InfernoShop
03-10-2012, 06:12 PM
Liệu phim này do một phía làm thì đã lột tả được hết sự khốc liệt của chiến tranh hay chưa? Cứ xem đã :))

appstore
03-10-2012, 06:29 PM
hix tưởng phim gì hóa ra phim lịch sử

HugoChat
03-10-2012, 06:50 PM
poster lấy từ game Battlefield mới ghê =]]

b4byluv47
03-10-2012, 08:15 PM
hic! sao Pub không up sớm, xem hết trên rồi mới up, tiếc quá :(

cavallidung
03-10-2012, 10:07 PM
Là người Việt Nam nên xem... ! Thanks Pub.vn

DriverGroup
04-10-2012, 02:41 AM
Phim quá hay!!!
Về việc nội dung hay lời bình đúng hay sai thì mỗi người có 1 suy nghĩ và nhìn nhận khác nhau tùy theo góc nhìn.
Theo cá nhân mình thì đây là bộ phim tài liệu lịch sử về VN đáng xem nhất. Hay hơn rất nhiều những phim chính thống "1 chiều" mà mình đã từng được xem. Rất tiếc là Pup up chậm quá, chót xem trước rồi nhưng vẫn rất cảm ơn đã Up cho mọi người cùng được thưởng thức!

daohongviet
05-10-2012, 08:26 PM
cảm ơn Pub.vn đã cho mọi người biết lịch sử của cuộc chiến tại Việt Nam

diana4tjn
05-10-2012, 08:55 PM
Phim quá hay!!!
Về việc nội dung hay lời bình đúng hay sai thì mỗi người có 1 suy nghĩ và nhìn nhận khác nhau tùy theo góc nhìn.
Theo cá nhân mình thì đây là bộ phim tài liệu lịch sử về VN đáng xem nhất. Hay hơn rất nhiều những phim chính thống "1 chiều" mà mình đã từng được xem. Rất tiếc là Pup up chậm quá, chót xem trước rồi nhưng vẫn rất cảm ơn đã Up cho mọi người cùng được thưởng thức!

Nhìn nhận lịch sử phải công tâm và nghe bằng 2 tai. Đó chính là cái hay mà phim Mỹ và người Mỹ làm đc. Họ làm rất khách quan, du đúng dù sai họ thường để người xem phán xét. Chính vì dạy LS kiểu đề cao quân ta dìm hàng quân địch, thần thánh hóa lãnh đạo nên cũng dễ hiểu giới trẻ hiện nay vô cảm với môn Lịch Sử. Kiến thức SGK quá nhầm và quá "1 chiều".

Ko biết bạn xem bộ Viet Nam in HD chưa, nếu chưa thì cũng nên xem và cũng ở trên Pub đó. Bộ đó tuy hơi đề cao lính Mỹ nhưng nó cũng tái hiện lại khá nhiều chi tiết lịch sử của cuộc chiến. Như mình nói ở trên, sai hay đúng là do mình tự cảm nhận :)

hothanhthuyqt
07-10-2012, 08:08 AM
uh. người Mỹ công tâm lắm bạn à. công tâm tới độ không dám đưa chiến tranh VN vào sách giáo khoa. tới mức giới trẻ My không biết tới sự tồn tại của chiến tranh VN. Bạn nghĩ sao về điều này???. Thực ra không có ai thần thánh hóa đâu bạn. nhất là trận đánh ĐBP là trận đánh đã được thế giới công nhận là trận đánh với 1 nghệ thuật quân sự và sự nổ lực phi thường của miền bắc VN. Bạn nên nhớ số bom đạn sử dụng trong chiến tranh VN mà mỹ dùng gấp đôi số bom đạn sử dụng trong chiến tranh thế giới 2. bạn nghĩ sao về điều này??? 5 triệu người chết, gần 10 triệu người bị thương tật từ khi mỹ bước chân vào VN. bạn cũng nghĩ sao về điều này???
VN không phải đất của mỹ, ai cho họ cái quyền gây nên nhưng cuộc hành quân "máu đổ thành sông"?
Hỡi những kẻ sống trong hòa bình,kệch cỡm phát xét lịch sử bằng cách chối bỏ nó, nếu các ngươi yêu mỹ sao không qua mỹ luôn đi.
sao còn ở đây ăn cơm gạo của nông dân VN,đọc sách báo của người VN.
Sự sung sướng trong ngu dốt làm các ngươi trở thành nổi dơ dáy của lịch sử.

xeom
07-10-2012, 06:31 PM
@hothanhthuyqt: Đọc comment của bạn thấy giống trẻ trâu quá. Lịch sử Mỹ có những hoành tráng không kém VN đâu bạn ạh, thậm chí hơn nữa là khác, tôi không biết Mỹ có đưa vào chương trình dạy không nhưng tôi thấy bài phát biểu của Obama có nhắc đến lịch sử trận đánh giữa VN và Mỹ, âu cũng là một sự chú ý rồi.

diana4tjn
07-10-2012, 07:10 PM
uh. người Mỹ công tâm lắm bạn à. công tâm tới độ không dám đưa chiến tranh VN vào sách giáo khoa. tới mức giới trẻ My không biết tới sự tồn tại của chiến tranh VN. Bạn nghĩ sao về điều này???. Thực ra không có ai thần thánh hóa đâu bạn. nhất là trận đánh ĐBP là trận đánh đã được thế giới công nhận là trận đánh với 1 nghệ thuật quân sự và sự nổ lực phi thường của miền bắc VN. Bạn nên nhớ số bom đạn sử dụng trong chiến tranh VN mà mỹ dùng gấp đôi số bom đạn sử dụng trong chiến tranh thế giới 2. bạn nghĩ sao về điều này??? 5 triệu người chết, gần 10 triệu người bị thương tật từ khi mỹ bước chân vào VN. bạn cũng nghĩ sao về điều này???
VN không phải đất của mỹ, ai cho họ cái quyền gây nên nhưng cuộc hành quân "máu đổ thành sông"?
Hỡi những kẻ sống trong hòa bình,kệch cỡm phát xét lịch sử bằng cách chối bỏ nó, nếu các ngươi yêu mỹ sao không qua mỹ luôn đi.

:)) tức cười quá bạn ơi. Ở Mỹ có hẳn một khoa về lịch sử chiến tranh VN ở những trường đại học nổi tiếng cơ bạn ah. Giới trẻ Mỹ ko biết đến sự tồn tại của chiến tranh VN ??? - nghe hài hước quá. Còn về số bom, số người chết, tội ác của Mỹ với đồng bào mình tôi có nói là họ đúng không? Xem từng chữ và soi từng ý cm của tôi đi bạn :) Tôi dám chắc nhận thức chính trị và lịch sử của bạn quá hạn chế, chắc chưa vựot ra ngoài khuôn khổ SGK. Người Mỹ họ chỉ mục đích là không để chủ nghĩa CS bành trướng, với cái cách mà họ thực hiện không khác gì Nam Hàn - Bắc Hàn. Đấy, giờ kinh tế Hàn Quốc đứng top thế giới, sao bạn không nói là người Mỹ đè đầu cưỡi cổ dân Nam Hàn rồi thống trị với bành trướng đi ??? Trong khi ở Bắc Hàn thì sao? Mị dân, ngu dân đủ cả, làm ra 10 đấu gạo thì 3 cho vào mồm còn 7 góp vào xây dựng vũ khí. Dân chết đói gần 20tr người cũng có mấy ai biết. Còn phân tích về VN thì mình xin mạn phép không nói, vì nói kiểu gì cũng bị mod ban ních.

Xin nhắc lại, mình là người yêu Tổ Quốc, yêu đồng bào nhưng "ko yêu" chế độ bạn ơi. Phản biện, phân tích chứng minh gì thì tùy nhưng đừng giở giọng trẻ trâu nguy hiểm đại loại như "yêu Mỹ thì sang Mỹ đi với ăn cơm đọc báo lại đi nói xấu thế này thế kia" nghe nó hài hước và buồn cười lắm.

johansen288
08-10-2012, 04:16 AM

Cái gì mình không biết nhưng chỉ riêng lịch sử nước Mỹ không bao giờ nói dối thế hệ sau này. Họ dám thừa nhận chiến tranh Việt Nam là cuộc chiến tồi tệ nhất trong lịch sử của họ trong khi đọc sách giáo khoa Việt Nam về chiến tranh Việt Nam chưa bao giờ thấy đề cập đến một thất bại nào cả tệ lắm là hòa (bên ta đã gây nhiều tổn thất cho Mỹ-Ngụy). Một chính phủ không dám thừa nhận sai lầm thì còn lâu lắm mới khá được :D.

johansen288
08-10-2012, 04:19 AM

P.s. Bạn cũng đừng quá ignorant như vậy, chiến tranh là một phần của lịch sử. Đâu thể nào yêu cầu chiến tranh mà không có tội ác? Và tội ác chiến tranh đâu thể khẳng định chỉ của một phía? Cùng dân tộc cùng dòng máu mà còn có tội ác có gì là lạ? ;))

diana4tjn
08-10-2012, 07:26 AM
Mình dám khẳng định sau những cm phản bác lại ý kiến của bạn Hothanhthuyqt, chắc chắn bạn ý sẽ coi những người phản biện đó là "phản động" cho coi =))

hothanhthuyqt
08-10-2012, 04:28 PM
Cầu cho các bạn mau mau trở thành người mỹ,học giỏi về xây dựng tổ quốc. chúc các bạn xuất ngoại thành công. đọc cm của các bạn xong mình rất khâm phục. quả thật các bạn thật là những người hiểu biết,ở VN mà nói chuyện sách giáo khoa nước khác rất tường tận. thật trong lòng mình rất khâm phục. Không những thế đàn ông mà còn nói chuyên rất hay,hay hơn cả nữ,giỏi hơn cả nữ.. thôi,mình xin không bàn về chủ đề này nữa nhé, coi như những lời nói vừa rồi là thiện chí hòa bình nhé. Mod xem như đây là bằng chừng chấm dứt cuộc tranh luận nhé. Ai bạn nào đặc biệt thích tranh luận thêm thì tranh luận với nhau nhé(đặc biệt là các bạn nam "có tài ăn nói"). cám ơn các bạn vì đã cho mình mỡ rộng tầm mắt. thanks.

trungvaco
10-10-2012, 07:53 PM
kinh quá, ;)) hôm nay chẳng may được mở tầm mắt với hai bạn diana4tjn và johansen288, các bạn quả là uyên bác, dữ dội à nhà. Người Mỹ không phải ai cũng ham hố chiến tranh, chỉ trách kẻ lãnh đạo đất nước Mỹ thời điểm đó, quá tham lam, nhìn chung cũng chỉ vì tham vọng làm bá chủ thế giới. Nhưng mà cái cách mà diana4tin và johansen288 bảo vệ quan điểm cũng hơi có phần hơi quá đấy, các bạn có thể tranh luận tại nơi khác, còn với bộ phim mang tính chất lịch sử, đề cao tinh thần dân tộc như thế này ma 2 bạn lên tiếng chê bai đất nước này là không được đâu, dù sao đây cũng là Việt Nam. Dù đất nước này có thế nào, có nhầm lẫn trong công cuộc phát triển hay không thì ở đất nước này chúng ta vẫn tự do, chả phụ thuộc vào thằng nào cả. Uh thì Hàn quốc phát triển thật, đấy là cái trước mắt bạn nhìn thấy thôi Diana4tjn ạ. Còn đằng sau đấy là cái gì, bạn biết không. Mỹ đặt căn cứ quân sự tại Hàn, Mỹ đi gây sự với Trung quốc, giả sử đánh nhau đê. Trung Quốc đánh căn cứ quân sự gần nhất của Mỹ là Hàn Quốc, người dân Hàn chết chứ không phải người Mỹ. Chả ai cho không ai cái gì đâu. Triêu Tiên nghèo nhưng người ta đoàn kết, chả dựa vào ai, nghèo nhưng thằng nào dám động vào. Sống là phải tự bản thân chứ không dựa dẫm. Đừng tỏ ra quá hiểu biết rồi nói người khác, tôi cùng quan điểm với hothanhthuyqt nhưng không bị kích động như bạn ý. Còn Johansen288 và Diana4tjn nắm rõ lịch sử Mỹ như thế chắc đi học tại Việt Nam cũng được "Người Việt Nam" dạy bảo tận tình nhỉ. Chả nói đâu xa, ngay cái thằng Trung Quốc kìa, xem tinh thần dân tộc nó như thế nào. Chưa lớn hơn ai đừng nói người khác trẻ trâu nhé. Diana4tjn - Cái tên nói lên tất cả. Thân! =)) (mod đăng giùm)

dangers001
12-10-2012, 09:49 AM
Cầu cho các bạn mau mau trở thành người mỹ,học giỏi về xây dựng tổ quốc. chúc các bạn xuất ngoại thành công. đọc cm của các bạn xong mình rất khâm phục. quả thật các bạn thật là những người hiểu biết,ở VN mà nói chuyện sách giáo khoa nước khác rất tường tận. thật trong lòng mình rất khâm phục. Không những thế đàn ông mà còn nói chuyên rất hay,hay hơn cả nữ,giỏi hơn cả nữ.. thôi,mình xin không bàn về chủ đề này nữa nhé, coi như những lời nói vừa rồi là thiện chí hòa bình nhé. Mod xem như đây là bằng chừng chấm dứt cuộc tranh luận nhé. Ai bạn nào đặc biệt thích tranh luận thêm thì tranh luận với nhau nhé(đặc biệt là các bạn nam "có tài ăn nói"). cám ơn các bạn vì đã cho mình mỡ rộng tầm mắt. thanks.
:th_122: mình nghĩ vì bạn là đàn bà con gái , nên ít hiểu biết về chính trị và quan tâm về chính trị, nên khi tranh luận chính trị sẽ có phần đuối và ngu dốt,, cũng bởi có nhiều những chàng trai cô gái như bạn , chỉ loanh quanh hiểu biết trong sách giáo khoa của chế độ, nên chế độ dắt mũi đi đâu , bạn theo đấy, khi đã nhìn về sự thật ta phải nhìn về 2 phía, nhưng phải nói rằng cũng có nhiều người , dốt đặc cán mai, có nói thì cũng không hiểu, hoặc khi biết họ sai không cãi được, họ sẽ bao biện 1 cách ngu ngốc, sinh ra là con người chứ không phải robot lập trình, và ta phải nhận thức 1 vấn đề 1 cách sâu sắc ,không thể nhìn vào bề nổi....mình không nghĩ năm chiến tranh đó đó gọi là giải phóng đâu, ngày đó miền bắc theo trung quốc và liên xô, miền nam theo mỹ, đó chính xác hơn là cuộc chiến nam bắc, và cũng là thuốc thử cho chiến tranh lạnh của liên xô và mỹ, là thước đo về các vũ khí được tung ra ở chiến trường việt nam,( nó cũng gần như là nam hàn và bắc hàn )còn bạn nói rằng là hàn quốc không biết mai sau thế nào, xin thưa với bạn là, không biết mai sau hàn quốc thế nào, chỉ biết rằng bây giờ việt nam chúng ta đang phải ước ao được như hàn quốc, đến độ khối những cô gái ngu ngốc như bạn đang mơ lấy chồng hàn quốc, và nhiều những teen girl đêm ngày điên loạn vì hàn quốc, vậy hàn quốc có được ngày hôm nay là nhờ ai,, còn nhìn lại triều tiên, 1 kẻ ngu đi theo chế độ CS , đến liên xô còn phải tan giã, chỉ còn lại những kẻ độc tài khác không muốn mất chỗ đứng , phải bấu víu lại chế độ để họ và con cháu họ được hưởng xa hoa , trong khi dân chúng phải khổ, hơn 90 % là nghèo, con số quá chênh lệch khủng khiếp, ta không thể đổ tại là vì sau chiến tranh, vì chiến tranh qua lâu rồi, mình mong rằng nhiều chàng trai cô gái có cái đầu rỗng tuếch như bạn nên cố gắng nhồi thêm ít kiến thức về cuộc sống 1 tí, không thì sẽ tụt hậu và nai vàng trong cái xã hội mình đang sống đến hết đời ( em xin mod đăng dùm!! ):th_9:

dangers001
12-10-2012, 10:12 AM
kinh quá, ;)) hôm nay chẳng may được mở tầm mắt với hai bạn diana4tjn và johansen288, các bạn quả là uyên bác, dữ dội à nhà. Người Mỹ không phải ai cũng ham hố chiến tranh, chỉ trách kẻ lãnh đạo đất nước Mỹ thời điểm đó, quá tham lam, nhìn chung cũng chỉ vì tham vọng làm bá chủ thế giới. Nhưng mà cái cách mà diana4tin và johansen288 bảo vệ quan điểm cũng hơi có phần hơi quá đấy, các bạn có thể tranh luận tại nơi khác, còn với bộ phim mang tính chất lịch sử, đề cao tinh thần dân tộc như thế này ma 2 bạn lên tiếng chê bai đất nước này là không được đâu, dù sao đây cũng là Việt Nam. Dù đất nước này có thế nào, có nhầm lẫn trong công cuộc phát triển hay không thì ở đất nước này chúng ta vẫn tự do, chả phụ thuộc vào thằng nào cả. Uh thì Hàn quốc phát triển thật, đấy là cái trước mắt bạn nhìn thấy thôi Diana4tjn ạ. Còn đằng sau đấy là cái gì, bạn biết không. Mỹ đặt căn cứ quân sự tại Hàn, Mỹ đi gây sự với Trung quốc, giả sử đánh nhau đê. Trung Quốc đánh căn cứ quân sự gần nhất của Mỹ là Hàn Quốc, người dân Hàn chết chứ không phải người Mỹ. Chả ai cho không ai cái gì đâu. Triêu Tiên nghèo nhưng người ta đoàn kết, chả dựa vào ai, nghèo nhưng thằng nào dám động vào. Sống là phải tự bản thân chứ không dựa dẫm. Đừng tỏ ra quá hiểu biết rồi nói người khác, tôi cùng quan điểm với hothanhthuyqt nhưng không bị kích động như bạn ý. Còn Johansen288 và Diana4tjn nắm rõ lịch sử Mỹ như thế chắc đi học tại Việt Nam cũng được "Người Việt Nam" dạy bảo tận tình nhỉ. Chả nói đâu xa, ngay cái thằng Trung Quốc kìa, xem tinh thần dân tộc nó như thế nào. Chưa lớn hơn ai đừng nói người khác trẻ trâu nhé. Diana4tjn - Cái tên nói lên tất cả. Thân! =)) (mod đăng giùm) mình sinh năm 1986, còn bạn bạn sinh năm bao nhiêu, mình nghĩ bạn mới là trẻ trâu khi nói rằng mỹ đi gây sự trung quốc, bạn không biết rằng sau lưng triều tiên là thằng nào sao?? , mỹ phải có hàn quốc để đối trọng lại với triều tiên và trung quốc, đãng nhẽ nếu mỹ giữ được việt nam và cả toàn bộ đất nước hàn quốc, mỹ sẽ dùng gọng kìm đấy để khống chế con rồng đang trỗi dậy đó là trung quốc, dùng gọng kìm đấy để khống chế tư tưởng CS, mình nói thật, cả thế giới chả ai thích CS , bạn đi khắp nước ngoài, bạn nói bạn là CS, chả ai người ta ưa bạn, minh thông cảm cho bạn, bởi vì bạn vẫn là trẻ trâu cho nên bạn có hiểu cái gì đâu, nhìn đời bằng con mắt nhỏ tuổi thì sao hiểu được, bạn sống ở đất nước này trong 1 chế độ, nên bạn tưởng đó là oai lắm vinh dự lắm, tưởng người ta quý bạn lắm, nhưng bạn phải ra nước ngoài mới hiểu được, bạn tưởng bạn tự do, xin thưa cái tự do ở chế độ này, còn không bằng cái o ép ở hàn quốc và đồng minh của mỹ, ở chế độ này, có được tự do ngôn luận không, hay là lại vào tù vì tội nói lên ý kiến của mình) có tự do báo chí không? , có được tự do bầu cử không?( điều này ai cũng biết) , có được tự do tranh cử không ( toàn con ông cháu cha ) , luật pháp có công minh không ( toàn chạy án , gian dối , xử ép , đủ kiểu ) , có được tàn sản đất đai không? ( toàn cướp đất của dân,, đoàn văn vươn , văn giang hưng yên là 1 điển hình ) có nhân quyền không ( nhìn các vụ giáo sứ thái hà , và nhiều vụ tôn giáo khác, đấy là tự do tôn giáo tính ngưỡng sao, toàn giả dối , khi cần chính quyền có thể vu họ tội phản động ) ,thuế má thì hàng trăm thứ thuế , có đất nước nào mà mua xe hơi với giá gấp 3 . 4 lần giá trị thật không ? , thuế đấy ai hưởng mà trong khi lúc nào cũng là do dân vì dân, đến cái quyền tự vệ bản thân còn mập mờ huống chi là các quyền khác ( ví dụ cướp cầm dao xông vào nhà và giết gia đình bạn, bạn chẳng may lỡ tay giết chết nó, bạn vẫn phải đi tù, hoặc gai đình nhà thằng cướp có cơ to trong chính quyền, bạn có thể còn bị đi tù nhiều năm) đấy mà gọi là tự do như bạn nói hả,, mình nghĩ bạn là trẻ châu 1000% với cái đầu óc rỗng tuếch của học sinh cấp mẫu giáo thì có, bạn trungvaco ( trung gà tồ ) ạ:th_101:

nguyendangthai
12-10-2012, 11:20 PM
Phim qu'a hay ! Giáo dục VN qu'a tệ! Xem 12 tập phim của Mỹ hiểu về cuộc chiến anh hùng của dân tộc mình còn nhiều hơn 12 năm học phổ thông.

johansen288
13-10-2012, 05:19 AM
kinh quá, ;)) hôm nay chẳng may được mở tầm mắt với hai bạn diana4tjn và johansen288, các bạn quả là uyên bác, dữ dội à nhà. Người Mỹ không phải ai cũng ham hố chiến tranh, chỉ trách kẻ lãnh đạo đất nước Mỹ thời điểm đó, quá tham lam, nhìn chung cũng chỉ vì tham vọng làm bá chủ thế giới. Nhưng mà cái cách mà diana4tin và johansen288 bảo vệ quan điểm cũng hơi có phần hơi quá đấy, các bạn có thể tranh luận tại nơi khác, còn với bộ phim mang tính chất lịch sử, đề cao tinh thần dân tộc như thế này ma 2 bạn lên tiếng chê bai đất nước này là không được đâu, dù sao đây cũng là Việt Nam. Dù đất nước này có thế nào, có nhầm lẫn trong công cuộc phát triển hay không thì ở đất nước này chúng ta vẫn tự do, chả phụ thuộc vào thằng nào cả. Uh thì Hàn quốc phát triển thật, đấy là cái trước mắt bạn nhìn thấy thôi Diana4tjn ạ. Còn đằng sau đấy là cái gì, bạn biết không. Mỹ đặt căn cứ quân sự tại Hàn, Mỹ đi gây sự với Trung quốc, giả sử đánh nhau đê. Trung Quốc đánh căn cứ quân sự gần nhất của Mỹ là Hàn Quốc, người dân Hàn chết chứ không phải người Mỹ. Chả ai cho không ai cái gì đâu. Triêu Tiên nghèo nhưng người ta đoàn kết, chả dựa vào ai, nghèo nhưng thằng nào dám động vào. Sống là phải tự bản thân chứ không dựa dẫm. Đừng tỏ ra quá hiểu biết rồi nói người khác, tôi cùng quan điểm với hothanhthuyqt nhưng không bị kích động như bạn ý. Còn Johansen288 và Diana4tjn nắm rõ lịch sử Mỹ như thế chắc đi học tại Việt Nam cũng được "Người Việt Nam" dạy bảo tận tình nhỉ. Chả nói đâu xa, ngay cái thằng Trung Quốc kìa, xem tinh thần dân tộc nó như thế nào. Chưa lớn hơn ai đừng nói người khác trẻ trâu nhé. Diana4tjn - Cái tên nói lên tất cả. Thân! =)) (mod đăng giùm)

Theo như tôi thấy cái cách tôi nói chuyện và bạn nói chuyện có điểm khác nhau khá thú vị:

Tôi: tranh luận bằng dẫn chứng trên cơ sở tôn trọng người khác.

Bạn: tranh luận bằng cách hạ thấp người khác để chỉ trích ở một vị trí cao hơn. Bạn nói người khác trẻ trâu như thế bạn giải thích nghĩa của chữ "trẻ trâu" xem? Sau đó chứng minh lời bạn nói là hợp lý xem? Các cụ nói "nói có sách mách có chứng" nói càn là biểu hiện rõ ràng nhất của sự đuối lý thậm chí là ít học.

Thiết nghĩ, bạn nói chuyện như một nhà hoach định chiến lược thiên tài rồi. Bạn có tầm nhìn và sự am hiểu về bản đồ chính trị và quân sự thế giới quá uyên bác. Tôi xin phục đấy :D. Quay trở lại vấn đề "Tôi yêu Việt Nam", yêu nước, xin lỗi về phần này tôi khẳng định tôi không kém hơn bạn ít nào đâu, lịch sử Việt Nam bạn nắm được mấy phần? Đâu là Nội kỷ đâu là Ngoại kỷ? Xin phép thưa với bạn rằng, yêu nước không có nghĩa là phải đồng ý với quan điểm chính trị của chính phủ đuơng thời. Lịch sử thường được viết bởi người chiến thắng, do vậy, những người yêu lịch sử đúng nghĩa đề cao sự thật hơn là những bản "anh hùng ca".

Còn nữa, bạn lại tiếp tục chỉ ra rằng "sống là phải tự thân chứ không dựa dẫm" và "không ai cho không ai cái gì". Đúng như vậy, mối quan hệ ngoại giao và liên minh giữa các nước là dựa trên cơ sở đôi bên cùng có lợi. Liên minh chính trị, kinh tế thâm chí là quân sự thực chất đều phục vụ cho một hay nhiều lợi ích riêng giữa các nước. Lại nực cười thay ở chỗ bạn lại nói "sống là phải tự bản thân" rồi lại lấy guơng Triều Tiên ra soi. Tôi xin hỏi bạn có đồng ý sống cuộc sống của người Triều Tiên không? Người yêu nước như bạn mà lại thích cảnh nước nghèo dân không đủ gạo ăn như Triều Tiên chắc? Nghĩ lại cảnh bế quan tỏa cảng trong lịch sử Việt Nam đã kéo Việt Nam tụt hậu bao nhiêu năm? Nói bấy nhiêu đây cho bạn thấy rằng bạn chỉ trích người khác nhưng trong lời nói của bạn còn sạn nhiều lắm.

Một lần nữa với tất cả sự tôn trọng, tranh luận trên mạng ai biết ai là ai nên toàn bậc hiền nhân kiệt tướng cả. Nhưng cũng không nên vì thế mà đao to búa lớn trịch thượng thế như vậy, đừng để phát ngôn điều gì rồi nghĩ lại thấy mình nực cười lắm thay. :D

vuhoangtrung
13-10-2012, 11:15 AM
kinh quá, ;)) hôm nay chẳng may được mở tầm mắt với hai bạn diana4tjn và johansen288, các bạn quả là uyên bác, dữ dội à nhà. Người Mỹ không phải ai cũng ham hố chiến tranh, chỉ trách kẻ lãnh đạo đất nước Mỹ thời điểm đó, quá tham lam, nhìn chung cũng chỉ vì tham vọng làm bá chủ thế giới. Nhưng mà cái cách mà diana4tin và johansen288 bảo vệ quan điểm cũng hơi có phần hơi quá đấy, các bạn có thể tranh luận tại nơi khác, còn với bộ phim mang tính chất lịch sử, đề cao tinh thần dân tộc như thế này ma 2 bạn lên tiếng chê bai đất nước này là không được đâu, dù sao đây cũng là Việt Nam. Dù đất nước này có thế nào, có nhầm lẫn trong công cuộc phát triển hay không thì ở đất nước này chúng ta vẫn tự do, chả phụ thuộc vào thằng nào cả. Uh thì Hàn quốc phát triển thật, đấy là cái trước mắt bạn nhìn thấy thôi Diana4tjn ạ. Còn đằng sau đấy là cái gì, bạn biết không. Mỹ đặt căn cứ quân sự tại Hàn, Mỹ đi gây sự với Trung quốc, giả sử đánh nhau đê. Trung Quốc đánh căn cứ quân sự gần nhất của Mỹ là Hàn Quốc, người dân Hàn chết chứ không phải người Mỹ. Chả ai cho không ai cái gì đâu. Triêu Tiên nghèo nhưng người ta đoàn kết, chả dựa vào ai, nghèo nhưng thằng nào dám động vào. Sống là phải tự bản thân chứ không dựa dẫm. Đừng tỏ ra quá hiểu biết rồi nói người khác, tôi cùng quan điểm với hothanhthuyqt nhưng không bị kích động như bạn ý. Còn Johansen288 và Diana4tjn nắm rõ lịch sử Mỹ như thế chắc đi học tại Việt Nam cũng được "Người Việt Nam" dạy bảo tận tình nhỉ. Chả nói đâu xa, ngay cái thằng Trung Quốc kìa, xem tinh thần dân tộc nó như thế nào. Chưa lớn hơn ai đừng nói người khác trẻ trâu nhé. Diana4tjn - Cái tên nói lên tất cả. Thân! =)) (mod đăng giùm) bạn đúng là loại trẻ trâu ngu ngốc , bạn bảo sống không dựa vào ai?, xin thương quân giải phóng miền bắc mà không có thằng tàu khựa và nga ngố nó viện trợ vũ khí thì có , thắng được không ? , giống bạn, bạn không có bố mẹ bạn , bạn chưa trưởng thành vẫn còn trẻ trâu , thì 1 mình bạn ra xã hội bạn sống được chắc? ,bạn chỉ cần nói ta tôi đã thấy bạn sặc mùi sữa trẻ trâu rồi, lịch sử là lịch sử, nhưng đừng là kẻ làm sai lịch sử, đừng là kẻ đi bóp méo lịch sử như kiểu chế độ này , hãy nhìn vào cái chế độ ta đang sống mị dân thì biết ... trẻ nhỏ ngày xưa đứa nào cũng biết cái câu hát :'''' hít le ,3 que xỏ lá, ăn cắp cá của nhân dân , ăn cắp quần của bộ đôi''' 3 que ở đây phải chăng có nghĩa là cờ 3 sọc ( việt nam cộng hòa )?? ... vậy thì ai đã tuyên truyền câu nói này cho trẻ em, phải chăng là người lớn , là chế độ ?? .. trẻ con đầu óc còn trong sáng ,, vậy mà họ đã tiêm nhiễm vào đầu chúng 1 cách nhìn thù địch từ bé , cho dù chiến tranh đã đi qua , vậy đó có phải là độc tài hiểm độc không? .... mị dân từ trong trứng từ ấu thơ,,, nhưng dù sao khi con người ta lớn lên, cùng với sự bùng nổ của internet, sẽ không cái gì có thể giấu được , sự thật của lịch sử sẽ tự hé mở ra, cho dù 100 năm hay 1000 năm sau , nhưng cũng có ngoại lệ với những kẻ bị mị dân quá lâu, hoặc họ quá ngu và trẻ trâu như bạn, thì mình nghĩ nó vô ích,, haha:th_51: , tái bút , ở đây không có ai là phản động , tất cả họ chỉ nói lên quan điểm và cách nhìn của mình, nhưng ta nên nói về cách nhìn đa phía chứ không phải 1 phía , chỉ có nhưng kẻ trên youtube hay các trang web lớn đi nói người khác là phản động để bảo vệ ý kiến của kẻ đó mới chính là kẻ ngu, đó là những người thiển cận và độc đoán , phản động ở đâu nhiều thế trong khi chính trong lòng dân chúng của 1 đất nước , đang bắt đầu cảm thấy khó ở với chính chế độ hiện tại , phải chăng ta cứ chống lại cái sai trái thì là phản đông?. vậy theo bạn phản động là gỉ .. là chống phá cái sai trái của 1 chế độ sâu mọt đục khoét , kìm hãm đất nước phát triển?? vậy bán nước bán đảo thì có phải là phản động không ? .. (xin mod thứ lỗi)

hothanhthuyqt
13-10-2012, 12:18 PM
dangers001 này hay nhỉ. mình đã bảo là không muốn tranh luận nữa rồi mà,sao lôi ra nói nữa là sao? bạn không thấy mình đã có nhã ý không tranh luận hả. đàn ông gì mà gì mồm thế hả? cái loại như đàn bà. đề nghị mod xử lý mấy thằng già mồn đi.

vuhoangtrung
20-10-2012, 05:13 PM
dangers001 này hay nhỉ. mình đã bảo là không muốn tranh luận nữa rồi mà,sao lôi ra nói nữa là sao? bạn không thấy mình đã có nhã ý không tranh luận hả. đàn ông gì mà gì mồm thế hả? cái loại như đàn bà. đề nghị mod xử lý mấy thằng già mồn đi. .. ngu nên đuối lý , không dám tranh luận hả,, trường hợp này người ta gọi là : '''' đàn bà thì biết cái gì ''' ( đàn bà ''' sâu sắc ''' như cơi đựng trầu

hothanhthuyqt
25-10-2012, 02:35 AM
Mình nghĩ mẹ của vuhoangtrung chắc cũng giống cái cơi đựng trầu lắm nhỉ. Mày đẻ ra từ cái cơi đựng trầu ấy đấy con ạ. không nhớ cội nguồn thì về hỏi bố mày nhé. bố mày chỉ cho.

KonAir
25-10-2012, 07:56 AM
Yêu cầu mọi người kìm chế nhé. Không biến việc bình luận, tranh luận về phim thành cãi nhau. Ai đúng ai sai thì cũng xin dừng việc cãi nhau, nặng lời tại đây nhé. Nếu bạn nào còn cố tình tiếp tục mình xin phép được khóa tài khoản nhé.
Chúc cả nhà xem phim vui vẻ.

Chiếc Lá Vàng
30-10-2012, 09:18 PM
cái tàn bạo và độc ác nhất mà mỹ sử dụng ở VN là chất độc da cam. Mỹ đã bồi thường cho cựu bih của họ bị nhiễm nhưng không chịu thừa nhận và bồi thường cho nạn nhân VN. Mặc dù thời gian gần đây họ cũng có những việc làm nhưng ko đáng kể

johansen288
15-11-2012, 04:56 AM
cái tàn bạo và độc ác nhất mà mỹ sử dụng ở VN là chất độc da cam. Mỹ đã bồi thường cho cựu bih của họ bị nhiễm nhưng không chịu thừa nhận và bồi thường cho nạn nhân VN. Mặc dù thời gian gần đây họ cũng có những việc làm nhưng ko đáng kể

You, sir, have to understand that "In politics... never retreat, never retract... never admit a mistake." - Emperor Napoleon. War is meant to be delivered, to be destructive but not to be compensable. Nonetheless, even your definition makes sense still the common you are. In politics, an absurdity is not a handicap.

bona154
20-11-2012, 08:53 PM
Tôi nghĩ một vài bạn nên xem xét lạ lịch sử để có cái nhìn đúng đắn hơn. Chế độ nằm ở con người chứ không nằm ở lý thuyết này nọ. Đưng cố gắng bôi nhọ cả một thế hệ đã hy sinh để Nam Bắc liền một dải!!! Thân!!! :)

johansen288
21-11-2012, 01:43 PM
Tôi nghĩ một vài bạn nên xem xét lạ lịch sử để có cái nhìn đúng đắn hơn. Chế độ nằm ở con người chứ không nằm ở lý thuyết này nọ. Đưng cố gắng bôi nhọ cả một thế hệ đã hy sinh để Nam Bắc liền một dải!!! Thân!!! :)

History is FACT not THEORY. History is the matter of truth. You, sir, have any idea why history has always been humiliated? Because it has always been written by victors! And because of such pitiful arrogant ignorance from ones like you simply accept it without judgement, sir!

bona154
06-12-2012, 08:48 PM
History is FACT not THEORY. History is the matter of truth. You, sir, have any idea why history has always been humiliated? Because it has always been written by victors! And because of such pitiful arrogant ignorance from ones like you simply accept it without judgement, sir!
You know well! So let's tell me why existed Provisional Revolutionary Government of the Republic of South Vietnam? Why appeared 580 thousand American soldiers in Vietnam? Why the U.S. bombed the North? And why a nation couldn't decide its fate?
You said that I didn't have a fair view, I was ignorant. May be you right, I'm ignorant but the peoples like Pham Xuan An isn't!!!

johansen288
08-12-2012, 06:05 PM
You know well! So let's tell me why existed Provisional Revolutionary Government of the Republic of South Vietnam? Why appeared 580 thousand American soldiers in Vietnam? Why the U.S. bombed the North? And why a nation couldn't decide its fate?
You said that I didn't have a fair view, I was ignorant. May be you right, I'm ignorant but the peoples like Pham Xuan An isn't!!!

Firstly, sir, in response, I don't actually understand what you are trying to prove after all. You talked about NLF, about the US military intervention in Vietnam, the bombing and the fate of A nation? Which nation you are talking about? After all, you concluded your claim with an agent from the North? It seems, perhaps, too confusing to me either your English or your logic, may be both.

You, sir, should better remind yourself about the balance of power. I guess I don't have to mention about the Korean war, about the Chinese intervention. In Vietnam, the situation was worse for the American, not only the possibility of Chinese intervention but also the possible retaliation of USSR on U.S allies (South Korea, West Germany etc). As we are talking about the Cold War, you, sir should keep in mind that if the conflict escalation went out of control it would likely to result in a global nuclear war. Without continuous supply from USSR and China, the North simply couldn't afford the costly guerrilla warfare in South Vietnam. Therefore, the war could have been indecisive.

Last but not least, to all of you who still trying to blame the American, the war or what so ever, remind yourself that the world is changing day by day. One moment decides the outcome of the battle, one hour a campaign, one day a war and one month the fate of a nation. Those who look only to the past or the present are certain to miss the future - John F. Kennedy. If I am not wrong, Vietnam is now in political conflict with China. There are some obvious political maneuvers that your government is trying to improve the relationship with Western world especially the U.S. Your government already know they need support or even possible alliance with the world powers as the countermeasure to the increasing influence of China in the region. Before, WWI, the U.S had the British on top of the "red" list. 30 years later, they made a decisive intervention that decided the outcome of WWII from England. Does that tell you something, sir?

Such a pitiful ignorance like you can never 'think of out the box', isn't it?

Once again, politic may be complicated and of course, dilemma but history is THE MATTER OF TRUTH.

hieuabc
27-12-2012, 10:12 PM
Phim hay lắm, cám ơn Pub.
Hy vọng trong tương lai có thêm phụ đề tiếng Anh nữa.

herobon
27-12-2012, 11:31 PM
Phim hay lắm, cám ơn Pub.
Hy vọng trong tương lai có thêm phụ đề tiếng Anh nữa.

Điều ước sắp thành hiện thực :)

doimaygio2012
28-12-2012, 01:00 AM
dịch thì chuẩn mà sai chính tả nhiều quá.

leenguyen1789
13-01-2013, 03:04 PM

Tôi thấy ông này nói rất là chính xác. Chế độ nằm ở con người lãnh đạo cả thôi, còn ở đâu mà chẳng có bất công ít hay nhiều. Ông Mỹ thì cũng có tốt đẹp gì đâu, giết người cướp đất với số lượng lớn, đâu đâu cũng chĩa súng vào. Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, đừng thấy ở chỗ nó đẹp thì nghĩ về chỗ mình nó cũng đẹp, đời không như là mơ đâu.

johansen288
18-01-2013, 02:58 PM
Tôi thấy ông này nói rất là chính xác. Chế độ nằm ở con người lãnh đạo cả thôi, còn ở đâu mà chẳng có bất công ít hay nhiều. Ông Mỹ thì cũng có tốt đẹp gì đâu, giết người cướp đất với số lượng lớn, đâu đâu cũng chĩa súng vào. Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, đừng thấy ở chỗ nó đẹp thì nghĩ về chỗ mình nó cũng đẹp, đời không như là mơ đâu.

Ignorantism!!! A true example of human disgrace and political foolishness.

huypqromance255
04-03-2013, 04:40 PM
Ignorantism!!! A true example of human disgrace and political foolishness.
Đọc được Tiếng Việt mà không viết được Tiếng Việt hả bác?

vuvietthang_a2
07-04-2013, 08:27 AM
Đọc được Tiếng Việt mà không viết được Tiếng Việt hả bác?
Có thể do tiếng Mỹ tinh túy hơn nên bạn ấy phải dùng tiếng Mỹ thì mới giải thích được các ý của bạn ấy

diana4tjn
04-06-2013, 04:32 AM

Em nghe mỗi câu Triều Tiên sống chẳng cần dựa vào ai rồi nghèo túng nhưng cả ai dám dây vào. Rồi ví dụ của bác về Nam Hàn đánh nhau với Bắc Hàn là em biết bác chẳng bao giờ đọc báo với nghe thời sự rồi ^:)^ Nếu là một người hiểu biết chính trị thì bác phải biết sau Triều Tiên là ai chứ?

p/s : em xin lỗi đã khai quật đồ cổ.

rainy96
08-06-2013, 03:07 AM
Cãi nhau dữ dội quá, theo mình thì các bạn nên nhìn nhận sao cho nó 2 chiều một chút;

Như mình thấy, HQ và Nam Việt Nam đâu có giống nhau, Việt Nam và HQ ở thời điểm hiện tại cũng vậy thôi, VN mới chỉ chính thức chấm dứt chiến tranh từ năm 1989, còn HQ thì hòa bình từ lâu và phát triển từ trước đó hàng chục năm rồi, rõ ràng là khác xa đúng không nào?

Rồi vấn đề Triều Tiên, thực ra đâu phải họ muốn ép mình vào trong cái vỏ bọc như vậy mãi, ai ép họ? Mỹ và Liên Hợp Quốc, TT bị cấm vận từ lâu lâu lắm rồi các bạn ạ, họ bị "dìm" thì lên thế nào được, tất nhiên, đâu đó còn rất nhiều điểm TT còn rất lạc hậu và hơi "lỳ", nhưng nhìn từ phía họ, đó dường như là lựa chọn duy nhất. Khổ, có ai muốn khổ đâu?

Quay trở lại với việc so sánh HQ và Việt Nam Cộng Hòa, như trong bộ phim này nói đấy, chính quyền Ngô Đình Diệm thối nát như thế nào mọi người đều biết rồi đúng không nào? vậy sao còn cãi ở đây? nếu như VN vẫn chia cắt 2 miền, và chính quyền thối nát của NĐD vẫn còn phát triển theo hướng cũ thì miền Nam VN hiện tại đang như thế nào? câu trả lời có lẽ không một ai có thể chắc chắn được.

Rồi một cái cơ bản nữa nhé, sau hiệp định Giơ-ne-vơ năm 1954, tại sao miền Nam VN và Mỹ không làm theo đúng như hiệp định? tại sao không ai phạt họ khi họ công khai không thèm làm theo hiệp định? Vâng, vì đó là Mỹ ạ. Thử hỏi nếu làm theo đúng hiệp định, Hồ Chí Minh thắng cử thì có cần chiến tranh hay không? câu trả lời quá đơn giản. Ở hoàn cảnh này thì không còn đường cãi nhé, Mỹ và chính quyền Ngô Đình Diệm sai hoàn toàn

Nói về nhân quyền, vâng, ở VN hiện tại còn khá nhiều vấn đề liên quan tới nhân quyền, nhưng tôi tin là bộ máy không hề hoàn toàn thối nát như lời của nhiều bạn vẫn đang ngày ngày rêu rao. Tôi không dám chắc, nhưng theo như tôi thấy thì thực sự bộ máy còn nhiều thành phần tham nhũng, làm việc còn nhiều chỗ chưa thực sự hiệu quả, nhưng bộ phận đó chỉ chiếm một phần nhỏ. Thử hỏi, bao nhiêu cuộc biểu tình ở các nước tư bản đã kết thúc bằng sự đổ máu của người dân, các bạn tự tìm trên google là biết nhé, ở VN, mỗi lần tôi nghe các ban Việt Nam Cộng Hòa rêu rao nào là chính quyền bức ép người dân biểu tình chống TQ này nọ là tôi tìm hiểu thông tin liền (thực tế thì các bạn chửi TQ ít, chửi ĐCS VN nhiều), những gì tôi thấy thì hoàn toàn ngược lại với những gì các bạn nói :)). Công An VN còn hiền lắm đấy các bạn ạ, không ngu gì mà đánh đập bắn giết các bạn để các bạn có bằng chứng lôi lên BBC rồi các báo này nọ đâu (thế mà các bạn vẫn già mồm tự tạo bằng chứng giả được). Quay trở lại một chút thời "Diệm", đàn áp tôn giáo, như thế mới là đúng theo nhân quyền phải không các bạn Việt Nam Cộng Hòa?

Thôi, nói vậy là đủ rồi, ở một đất nước từng phải trải qua hơn 1 ngàn năm bị áp bức, chiến tranh cũng mới chấm dứt đây thôi, phát triển được như hiện tại là tốt lắm rồi, hãy chung tay vào để xây dựng đất nước ngày một giàu đẹp hơn, dù bạn có ủng hộ hay không ủng hộ ĐCS Việt Nam. Quên việc chống phá ĐCS VN đi, vì nói thật, các bạn chả bao giờ có thể làm được điều đó đâu, người khổ nhất sẽ lại là người dân, người Việt Nam mà thôi...

tearsdemons
27-09-2013, 02:34 PM
Đây là một dạng để Mỹ lí giải cho sự thất bại ở Việt Nam những con số và chứng liệu đều do Mỹ (các nhà làm phim Mỹ) đưa ra là không chính sác vd: Ngay trong cuộc tổng tiến công và nổi dậy trên toàn Miền Nam 1968 số thương vong của Mỹ mà bộ phim nay đưa ra trong đợt 1 là "10000 trong đó 2500 người chết hơn 8000 bị thương nhưng trong thực tế "Tài liệu Hoa Kỳ xác nhận tổn thất trong đợt 1 là hơn 48.500 quân và 552 máy bay bị phá hủy, và năm 1968 trở thành năm đẫm máu nhất đối với quân viễn chinh Mỹ tại Việt Nam với 16.511 lính chết và 87.388 bị thương chưa kể mất tích" theo wikipedia. Hơn nữa bộ phim chủ yếu là phản ánh về quân đội Mỹ là chính... Vì vậy theo tôi bộ phim này đã thiếu khách quan trong phản ánh sự thưc lịch sử.

trinq
22-09-2014, 05:11 PM
bạn đi..coi tiếp bộ phim về chiến tranh do Việt Nam mình làm, bạn coi tiệp phim chiến tranh cho Pháp làm--khi coi ở nhiều mặt bạn mới đánh giá được hết nhé bạn.

kimpoohkk
12-03-2015, 03:07 AM
Sau khi thấy tình hình chiến sự trên diễn đàn mình chợt nhớ ra một bài viết khi tình hình biển đông Việt Nam - Trung Quốc đang nóng bỏng, hình như tựa là: Đừng yêu nước bằng máu của người khác... Trong bài đấy mình nhớ nhất là nói về những người chỉ ngồi một chỗ và bảo rằng phải làm thế này, phải làm thế kia... Tương tự ở đây, tuy mình không quá hiểu biết về lịch sử mình cũng biết qua thông tin mà bộ phim mang đến. Một người Mỹ chết và hàng chục người Việt chết, dù không đề cập nhiều nhưng mình vẫn thấy những tình tiết sơ qua về việc giết toàn bộ cả làng đấy vì người Mỹ biện hộ rằng: nếu không họ sẽ giết đồng đội của bạn. Cả làng là bao gồm cả trẻ nhỏ và người già. Sau đó họ nói, họ đã chiến thắng.
Và mục đích chiến tranh nữa, họ nói họ phải bảo vệ người Việt khỏi cộng sản. Vậy, cộng sản xuất hiện từ đâu, không phải từ cuộc chiến với người Pháp. Cuối cùng, tại sao mọi người luôn tự cho mình cái quyền can thiệp vào cuộc đời của người khác vậy nhỉ. Là bạn, bạn muốn không? Đừng nói đến cả đất nước. Cống sản tốt hay xấu, Việt Nam họ sẽ tự đi trên con đường của họ, sao cần một người như Mỹ nhảy vào và nói: mày không thể sống như thế, tao sẽ chỉ cho mày thấy đi thế này mới đúng...
Mình đã hiểu tại sao Mỹ lại nhảy vào các nước hồi giáo và đánh nhau liên miên đến giờ, cũng có lúc tự hỏi: IS xuất hiện, thành phần cực đoan đấy có phải hay không do bàn tay can thiệp của những người không liên quan..
À còn về chất độc màu da cam, mình thậm chí còn không dám đi tình nguyện xuống làng chất độc màu da cam. Đối diện với những con người khốn khổ đấy bản thân mình còn sợ hãi và khổ sở. Dù chiến tranh ai thắng ai thua thì sự thực là hậu quả nó để lại thật khủng khiếp, đôi khi nhìn những nạn nhân chất độc màu da cam mình tức giận nghĩ rằng sẽ ra sao nếu chính những kẻ đầu têu gặp hậu quả này...

tonnhulien
15-06-2015, 04:13 AM
Người ta nhìn thế giới tầm vĩ mô bác ạ :v
Nói như bác, Biển Đông có gần Mĩ đâu, có phải của Mĩ đâu, sao Mĩ đấu với Trung cộng làm gì, sao không để TQ bụp luôn đi? Nhưng Mĩ vẫn phải nhảy vào, vì lợi ích tầm ở tầm vĩ mô, quốc tế, thì đương nhiên động chạm đến Mĩ.
Về sự can thiệp của Mĩ vào Chiến tranh Việt Nam, khi đó 2 khối Xã hội chủ nghĩa và Tư bản chủ nghĩa đang đối đầu dữ dội. Người Mĩ đề ra học thuyết Domino, cho rằng nếu VN rơi vào tay Cộng sản thì các nước lân cận như Lào, Campuchia... cũng rơi vào tay CS (Bạn thử tưởng tượng xem nếu hiện tại cả thế giới là Cộng sản, cai trị đất nước theo kiểu tập trung quyền lực, độc tài toàn trị, dân không có tiếng nói, không được tự do tư tưởng, v.v... thì thế giới sẽ ra sao?!
Haizzz, Cuba cũng mới bắt tay Mĩ rồi, để VN một mình canh gác thế giới đây. Buồn cho đất nước.

kitaro
27-07-2016, 08:40 AM
Người ta nhìn thế giới tầm vĩ mô bác ạ :v
Nói như bác, Biển Đông có gần Mĩ đâu, có phải của Mĩ đâu, sao Mĩ đấu với Trung cộng làm gì, sao không để TQ bụp luôn đi? Nhưng Mĩ vẫn phải nhảy vào, vì lợi ích tầm ở tầm vĩ mô, quốc tế, thì đương nhiên động chạm đến Mĩ.
Về sự can thiệp của Mĩ vào Chiến tranh Việt Nam, khi đó 2 khối Xã hội chủ nghĩa và Tư bản chủ nghĩa đang đối đầu dữ dội. Người Mĩ đề ra học thuyết Domino, cho rằng nếu VN rơi vào tay Cộng sản thì các nước lân cận như Lào, Campuchia... cũng rơi vào tay CS (Bạn thử tưởng tượng xem nếu hiện tại cả thế giới là Cộng sản, cai trị đất nước theo kiểu tập trung quyền lực, độc tài toàn trị, dân không có tiếng nói, không được tự do tư tưởng, v.v... thì thế giới sẽ ra sao?!
Haizzz, Cuba cũng mới bắt tay Mĩ rồi, để VN một mình canh gác thế giới đây. Buồn cho đất nước.

2 cái hệ tư tưởng thì làm quaí gì mà không đấu đá .Trên thực tế cái tư tưởng của Mark là mọi người đều được bình đẳng .Nhưng cái thời mà cách mạng công nghiệp thì người lao động luôn là những người chịu thiệt thòi nhất vì bị bóc lột 12 - 15h mỗi ngày .Thể nên chủ nghĩa xã hội mới phát triển do công nhân với nông dân mới ủng hộ như vậy .Sau chiến tranh thế giới thứ 2 người Mỹ lo sợ Liên Xô sẽ siêu cường nếu sảy ra chiến tranh lạnh .Và VN là nơi mưu toan của các siêu cường trên .

Đợt năm 1945 bác Hồ có muốn lập thêm 1 đảng nửa nhưng sau này người Pháp mới đem quân sang 1 lần nữa .Sau khi đánh bại người Pháp thì hiệp định Geneve bác Hồ muốn tổng tuyển cứ .Nhưng chính người Mỹ sợ bác Hồ sẽ chiến thắng mà hầu như Bác Hồ sẽ chiến thắng nên người Mỹ mới phá vợ hiệp định đưa Diệm lên thôi .

kitaro
27-07-2016, 11:31 AM
Cái gì mình không biết nhưng chỉ riêng lịch sử nước Mỹ không bao giờ nói dối thế hệ sau này. Họ dám thừa nhận chiến tranh Việt Nam là cuộc chiến tồi tệ nhất trong lịch sử của họ trong khi đọc sách giáo khoa Việt Nam về chiến tranh Việt Nam chưa bao giờ thấy đề cập đến một thất bại nào cả tệ lắm là hòa (bên ta đã gây nhiều tổn thất cho Mỹ-Ngụy). Một chính phủ không dám thừa nhận sai lầm thì còn lâu lắm mới khá được :D.

Tưởng thế nào? bạn cũng là 1 kẻ thiển cận mà thôi .Tại vì sao Người Mỹ không chấp nhận cái hiệp đinh Geneve về hòa bình ở Đông Dương .Vì họ sợ bác Hồ sẽ chiến thắng trong tổng tuyển cứ mà lúc đấy người dân đã ủng hộ phe XHCN rồi .

Vì sao người miền Nam lại thua trong cuộc chiến ?? vì họ không được sự ổng hộ của người dân vì họ chỉ là những kẻ đánh thuê mà thôi .Tại sao họ không tiếng đánh miến Bắc mà lúc nào họ cũng bô bô miến Bắc đánh chiếm miền Nam ?? .1954 đa phần những người di dân chính quền làm cho Pháp ngày xưa là người miền Bắc và những người Miền Nam theo cách mạng tập kết ra miền Nam .Thế nên không phải chỉnh phủ miền Nàm hầu hết là người miền Nam nhé .

Chính phủ miền Nam lúc đấy suy yếu vì cái thói tham nhũng của tướng tá khi buôn bán ma túy cho lính Mỹ .ăn chăn tiền chi phí quân sự .Các đảng phái miền Nam lúc đây thằng nào cũng muốn nằm quyền như Cao đài ,Bình Xuyên ( lực lượng tàn dư của Pháp ) ,tướng tá của chính phủ .Ai có binh nhiều sẽ được làm tổng thống .Cơ bản chính trị miền Nam bẩn ổn dẩn đến thua là điều tất yếu .

Lúc nào cũng đem Hàn quốc ra so sánh với Việt Nam vậy sao không đem Irac ,Syria ,Afganistan ra mà so sánh ?? mỗi quốc gia có một đằng thù chính trị khắc nhau qua từng giai đoạn lịch sử .