PDA

View Full Version : Twelve Monkeys (12 Con Khỉ) (1995) HD Online Phụ Đề Việt - Anh

KonAir
15-06-2012, 04:36 PM
7225

vylai1
18-06-2012, 07:31 PM
phim này phải nói là rất rất rất hay

chotroi
18-06-2012, 10:54 PM
Chả thấy hay gì cả. Thế mà đánh giá 8.1. K đủ kiên nhẫn để xem dù đã cố gắng xem 1/3 phim. Tiếc time

duytitri
19-06-2012, 12:15 PM
xem thì cố gắng xem hết phim đi đã, chí ít 2/3, mới 1/3 đã chê thì thật là vãi cả .....

giangkoi1512
19-06-2012, 01:02 PM
Kết thúc kô hiểu gì hết ! Ai giải thích cái :H

herobon
19-06-2012, 01:25 PM
phim kinh điển đây rồi, nhưng hơi kén người xem ;))

emty11023
20-06-2012, 04:56 PM
Kết thúc hơi buồn.. Có phải ý nghĩa phim này là nói sự việc đã xảy ra rồi thì sẽ không thể thay đổi được gì phải không nhỉ :D
Ai giải thích giùm đc ko ;)

hoandx
21-06-2012, 07:32 PM
Quá trình Jame quay trở về quá khứ để tìm hiểu về nguyên nhân gây ra virus ,với chỉ manh mối trong tay là 12 con khỉ . lần 1 về năm 1990 thì chính anh là 1 phần nguyên nhân ý tưởng tạo ra 12 con khỉ của Jeff khi 2 ng gặp nhau . Mục đích 12 con khỉ chỉ là gải phóng thú , gây loạn thành phố ,nên khi thả thú ra bọn này ghi "we did it" + dòng chữ trên tường mà kath ghi => tất cả bị chuyển hướng tới nguyên nhân của virus là 12 con khỉ . Nhưng thật ra nguyên nhân chính lại là tên điên phụ việc của bố jeff !

namdohoang
24-06-2012, 01:54 AM
Phim này xem không cẩn thận là bị tâm thần đó nha. Tạm diễn giải nôm na cho các bác: Gần như toàn bộ nội dung phim là câu chuyện Jame nhiều lần dịch chuyển từ tương lai về quá khứ để tìm kiếm thông tin về đội quân 12 con khỉ, những kẻ bị tình nghi là gây là thảm họa vi rút khiến hơn 5 tỉ người chết. Nhưng đến cuối cùng kẻ gây ra thảm họa đó lại là tay trợ lý của bố Jeff. Ở cảnh cuối, sau khi Jame chết, tay trợ lý lên máy bay và gặp chính bà già là 1 trong những nhà khoa học ở tương lai quay trở về để giết hắn, nhằm diệt trừ mối họa cho nhân loại. Tuy nhiên, một cái kết khác mà nhiều người không để ý là Jame chính là cậu bé ở sân bay, hình ảnh luôn xuất hiện trong các giấc mơ của anh. Đau lòng ở chỗ chính anh phải chứng kiến cái chết của mình. Một vòng luẩn quẩn quá khứ, hiện tại, tương lai. Ai cũng phải chết, hãy trân trọng từng giây phút trong cuộc sống hiện tại nhé:)

kitopotasi
02-10-2012, 07:51 PM
uh quả là thiên hạ đồn đỉa

mickun1510
27-10-2012, 03:11 PM
Mình ko chê bai đây là phim chán hay gì, nhưng thực sự xem phim này cảm giác khó chịu ức chế kiểu gì ý vì cách xây dựng nhân vật James Cole cảm giác giống 1 kẻ điên thật chứ ko phải là 1 anh hùng cứu nhân loại. Rất bất hợp lý khi mà bọn khoa học tương lai đặt hy vọng vào 1 tên tội phạm gần như ko có sự chuẩn bị tâm lý hay kiến thức gì khi phải quay trở về quá khứ (nơi mà James Cole chưa 1 lần biết đến), thế nên cách hành xử cũng như là phương pháp hành động nghiệp dư như 1 tên tội phạm thật sự khiến cho người xem khó mà thông cảm cho các hành động của James Cole (hay cáu bẩn, đập phá, thô lỗ, đánh người, giết người) .Loanh quanh cả phim nếu mình đặt địa vị vào vai cô bác sĩ Rally thì thực sự chẳng hiểu mô tê gì luôn chỉ biết là mình đang bị 1 thằng điên bắt cóc, đạo diễn không biết cách để nhân vật James Cole giải thích rõ ràng về tình hình nhân loại trong tương lai mà quanh đi quẩn lại chỉ có "nghe nhạc xong cười, thi thoảng vừa cười vừa khóc, gào thét hú hét, lù đù, cãi nhau vs lũ bác sĩ tâm thần xong chỉ nói là tôi ko điên và xin 1 cuộc điện thoại, thi thoảng nói 1 vài câu mơ hồ, lôi xềnh xệch con bác sĩ đi rồi nói lung tung về đạo quân 12 monkey"- những tình huống mà chỉ ra thật chẳng khác gì diễn biến tâm lý của 1 kẻ tâm thần. Rồi thì lúc lôi con bác sĩ vào cái rạp hát bỏ hoang tí thì để con bác sĩ bị 2 thằng giang hồ hãm hiếp, cuối cùng thành ra 2 thằng đấy chết mà rồi tôi cũng chẳng hiểu vai trò của phân cảnh đấy là gì (hay chỉ đơn giản là để lấy được khẩu súng thật sau này uy hiếp 3 đứa trong hội bảo vệ động vật để lấy thông tin về "12 Monkeys Army"??). Chi tiết vô lý nữa là cái bức ảnh chụp năm 1920 có lẫn mặt thằng James Cole khiến bác sĩ Rally phải bất ngờ, có cần thiết phải trùng hợp đến mức chụp ảnh giữa lúc đang bắn nhau ác liệt như thế không? Kết phim ko quá bất ngờ nhưng lại quá bi thảm, cuối cùng ko giải quyết được vđề mà chỉ làm sáng tỏ đc giấc mơ của James Cole hay mơ diễn ra như thế nào thôi. Nói chung cũng chỉ là 1 vòng luẩn quẩn và gần như ko có cách nào để tránh thảm họa virus. Điểm sáng duy nhất của phim là nhân vật nữ chính quá xinh! Hy vọng các bạn xem cho hết phim rồi hẵng ném đá mình nhé ^^

nhamnhivl
04-11-2012, 06:05 AM
nhân vật chính bị kẹt giữa quá khứ,hiện tại và tương lai nen tâm lý đương nhiên la bất ổn rồi,có gi sai đâu.

beginner10
20-01-2015, 02:58 AM
film hay . suy nghĩ xíu mới được . bác nào chưa co thời gian đừng xem vội . xem hấp tấp rồi comment tùm lum .

lethang1007
20-01-2015, 01:42 PM
cẩn thận với bộ não không thì sẽ hộc máu chết

hideo_kojima
20-01-2015, 08:28 PM
bạn nào xem stein gate rồi thì xem phim này thì chắc cũng quen với kiểu du hành thời gian tác động đến lịch sử nhưng cuối cùng vẫn là 1 kết quả duy nhất. phim hay, dv diễn quá đạt.

hideo_kojima
20-01-2015, 08:34 PM
vậy bạn xem edge of tomorow chưa bạn muốn có cái nhìn đầy đủ thì phải đọc nguyên tác. Muốn lên phim 2 tiếng như này thì phải cắt đi rất nhiều nội dung, nhiều lúc là thay đổi luôn. xem phim không rõ ràng cũng có cái hay của nó.

HoangCK
22-01-2015, 01:10 AM
đm điên não luôn , weed xong mà coi xong là não đóng băng bị lạnh nữa đầu trên trống rỗng vô định nói chung càng về sau càng mún coi cái kết thúc lôi cuốn ;) giống như cái phim Định Mệnh thể loại du hành thời gian
:))

vampire_knight
24-01-2015, 02:00 AM
chuẩn đới mình xem xong cũng tưởng tâm tjaafn theo

joeen14
24-01-2015, 06:53 AM
Mình ko chê bai đây là phim chán hay gì, nhưng thực sự xem phim này cảm giác khó chịu ức chế kiểu gì ý vì cách xây dựng nhân vật James Cole cảm giác giống 1 kẻ điên thật chứ ko phải là 1 anh hùng cứu nhân loại. Rất bất hợp lý khi mà bọn khoa học tương lai đặt hy vọng vào 1 tên tội phạm gần như ko có sự chuẩn bị tâm lý hay kiến thức gì khi phải quay trở về quá khứ (nơi mà James Cole chưa 1 lần biết đến), thế nên cách hành xử cũng như là phương pháp hành động nghiệp dư như 1 tên tội phạm thật sự khiến cho người xem khó mà thông cảm cho các hành động của James Cole (hay cáu bẩn, đập phá, thô lỗ, đánh người, giết người) .Loanh quanh cả phim nếu mình đặt địa vị vào vai cô bác sĩ Rally thì thực sự chẳng hiểu mô tê gì luôn chỉ biết là mình đang bị 1 thằng điên bắt cóc, đạo diễn không biết cách để nhân vật James Cole giải thích rõ ràng về tình hình nhân loại trong tương lai mà quanh đi quẩn lại chỉ có "nghe nhạc xong cười, thi thoảng vừa cười vừa khóc, gào thét hú hét, lù đù, cãi nhau vs lũ bác sĩ tâm thần xong chỉ nói là tôi ko điên và xin 1 cuộc điện thoại, thi thoảng nói 1 vài câu mơ hồ, lôi xềnh xệch con bác sĩ đi rồi nói lung tung về đạo quân 12 monkey"- những tình huống mà chỉ ra thật chẳng khác gì diễn biến tâm lý của 1 kẻ tâm thần. Rồi thì lúc lôi con bác sĩ vào cái rạp hát bỏ hoang tí thì để con bác sĩ bị 2 thằng giang hồ hãm hiếp, cuối cùng thành ra 2 thằng đấy chết mà rồi tôi cũng chẳng hiểu vai trò của phân cảnh đấy là gì (hay chỉ đơn giản là để lấy được khẩu súng thật sau này uy hiếp 3 đứa trong hội bảo vệ động vật để lấy thông tin về "12 Monkeys Army"??). Chi tiết vô lý nữa là cái bức ảnh chụp năm 1920 có lẫn mặt thằng James Cole khiến bác sĩ Rally phải bất ngờ, có cần thiết phải trùng hợp đến mức chụp ảnh giữa lúc đang bắn nhau ác liệt như thế không? Kết phim ko quá bất ngờ nhưng lại quá bi thảm, cuối cùng ko giải quyết được vđề mà chỉ làm sáng tỏ đc giấc mơ của James Cole hay mơ diễn ra như thế nào thôi. Nói chung cũng chỉ là 1 vòng luẩn quẩn và gần như ko có cách nào để tránh thảm họa virus. Điểm sáng duy nhất của phim là nhân vật nữ chính quá xinh! Hy vọng các bạn xem cho hết phim rồi hẵng ném đá mình nhé ^^

Vấn đề là ko ai chịu đi vào cái cỗ máy thời gian đó để chịu rủi ro ( nhầm lẫn thời gian, lý lịch ko rõ ràng, vv... ) nên họ mới cử những người tù tội đi thay đó bạn. Và những người tù tội đi thì 1 là gặp rủi ro ko về được, 2 là họ thà sống trong thời đại cũ ( ví dụ 1920 ) thì họ có thể sống đến già ở đó còn hơn cảnh tù tội trong tương lai nên cũng ko trở về nữa, cái này đoạn đầu phim bà khoa học già có nói là " cần những người kiên định " là vì thế. Còn ngụ ý trong đó là cách đối xử giữa con người với người, khi ko ai muốn chịu rủi ro, đùn đẩy trách nhiệm, họ muốn cứu thế giới nhưng ko muốn bản thân chịu rủi ro, ai cũng đặt sự an toàn của bản thân cao hơn nhân loại ( việc cử 1 người cũng hơi ngơ ngơ như James đi đủ hiểu chả ai quan tâm đến việc cứu nhân loại hơn là cứu bản thân mình trước ), đạo diễn muốn nhấn mạnh về tâm lý của con người khi đối diện với các tình huống trong cuộc sống.

Nhìn chung khi xem mấy phim kiểu này ko nên đi sâu vào tính logic của bộ phim, mà để ý lời thoại, mối quan hệ nguyên nhân kết quả, đó là những thông điệp đạo diễn muốn truyền tải để ta ngẫm nghĩ về cuộc sống thực tại, cách con người đối xử với nhau, kết quả bạn sẽ nhận được nếu sống theo cách đó, cách dẫn đến con người bị diệt vong cũng chính do bàn tay con người mà ra, do quan điểm tôn giáo ( thằng tạo ra virus ), hay cách sống ko tin lời người khác nói ( dẫn đến cái chết của James ) và thằng tạo ra virus vẫn lên đc máy bay.

Tóm lại là nên hiểu ý nghĩa cuộc sống qua bộ phim chứ ko phải phân tích nó như 1 bộ phim xem chơi !

mason3
31-01-2015, 09:36 AM
Phim này cần chú ý lời thoại. Ẩn ý nhiều @@. Nhất là Nhân vật do Brad Pitt, nói hay thật :). Brad hồi đó đóng hay quá :))

ndkhoa99
17-02-2015, 04:41 PM
Đệt, nghe các thánh comment lam mình cố gắng xem cho hết phim :th_60: sau 2 tiếng xem thì mặt rất là đần @__@

thedeathofaduck
25-02-2015, 11:43 PM
Một trong những phim hay nhất từng xem.
Không dành cho mấy bạn thích xem thể loại "Siêu anh hùng cứu cả thế giới".

Lchau
28-02-2015, 10:03 PM
phim gì mấy bác khen nổ não quá trời vậy :))

Colder
16-05-2015, 05:48 AM
Các bác ở trên không ai nhận ra chi tiết cuối phim à?
Người phụ nữ ngồi cạnh phụ tá chẳng phải là một trong số các nhà KH ở tương lai về sao?
Phim này kết thúc rõ ràng quá rồi "Ngăn chặn đại dịch, loài người vẫn làm chủ mặt đất".

namvelo
12-06-2015, 03:17 PM
Mấy thể loại sci-fi kiểu này nó xoáy vào tính nhân văn là chính . Còn những hiện tượng thì tại vì thực tế vẫn chưa thể giải thích được nên họ cũng chẳng dại gì làm kết thúc đóng theo một giả thuyết khoa học nào . Với cả cứ làm kết thúc mở để có thể làm các phần tiếp theo nếu được khán giả yêu thích . Kiểu nghịch lý ông nội này thì chỉ có giả thuyết miền không gian song song là có vẻ dễ chấp nhận nhất

Koz
03-06-2016, 08:21 AM

- Với 1 ng bị kẹt giữa quá khứ và hiện tại + bị nhồi sọ rằng mình bị điên liên tục thì tâm lý bất ổn cũng phải bạn à
- Còn về cảnh giết 2 ng trong rạp hát, ý là nếu cứu cả thế giới mà giết 2 người ( đang ngăn mình cứu TG ) thì đó là việc nhân đạo, chứ ko phải tội ác ( Giống mỹ tới giờ vẫn nói thả 2 quả boom nguyên tử xuống nhật là nhân đạo, ko phải tội ác vậy )
- Về tấm hình thì nếu bạn là phóng viên mặt trận, nếu thấy 1 người cởi truồng ở địa đạo thì có chụp ko :v
- Nếu bạn xem nhiều bộ phim trở về quá khứ thì bạn sẽ biết, flim nào cũng là 1 vòng luẩn quẩn thôi, nhất là
"Predestination" nhé, xem đi ko uổng công xem đâu :D

trungroyal243
06-11-2018, 07:57 AM
Phim hay nhưng đọc bình luận của các bạn xong còn thấy hay hơn nữa,9đ!