PDA

View Full Version : Về việc thay đổi mức phí xem phim

yamahara
31-05-2012, 05:07 PM
Mình nói thật là mình quý pub nên mới post bài này, các bạn thấy chướng mắt không nghe hay ban nick thì cũng chịu. Mình không muốn thấy pub chết sớm, nên mình mới post.

Các bạn có ai xem bộ phim The Social Network nói về Facebook không? Khi Eduardo đòi quảng cáo trên Face sau khi đạt được một số thành công bước đầu, Mark nhất quyết không chịu. Vì sao? Vì nó không HAY. Nó sẽ làm Facebook "not cool". Cũng thế, thời đại bây giờ là freemium bạn ạ, cho đi để nhận. Pub đã thu phí quá sớm, not cool, nếu các bạn biết tất cả các dịch vụ web hiện giờ đều cho user dùng chùa tẹt ga!! Facebook (miễn phí và sẽ luôn như thế), Twitter, Youtube, Linkdlin, Yahoo mail, Flickr, Mediafire... chẳng anh nào thu phí cả, hãy nhớ như thế!

Uh thì thu phí, user cũng đã chịu nếu mức phí hợp lí, nhưng nâng lên nữa thì... Thời buổi bây giờ đồ miễn phí nhiều lắm, bạn không thể moi tiền trực tiếp của người dùng được nữa đâu. Làm như vậy là user giảm theo cấp số nhân, là tự giết chết mình đấy.

Bạn sẽ hỏi: nếu thế thì tiền đâu để tôi duy trì dịch vụ của mình? Tất nhiên bạn có quyền đòi hỏi điều đó rồi, nhưng làm như thế nào cho hiệu quả chính là cái tài của người lãnh đạo, cái khéo của những người thông minh và là sự khác biệt giữa một công ty sẽ phát triển được và một "cái gì đó" sớm chết yểu. Theo cách thông thường nhất của các công ty dotcom thì đây là lúc bạn phải kêu gọi đầu tư, nếu bạn đủ khả năng thuyết phục nhà đầu tư về đường lối và triển vọng phát triển của mình. Đó mới là cách bạn tìm nguồn tài trợ, chứ không phải bắt khách hàng trả tiền cho sự phát triển của bạn, họ không chịu đâu!!

Mong những người có trách nhiệm với Pub cân nhắc cho kĩ

KonAir
31-05-2012, 05:22 PM
@yamahara: cám ơn bạn đã góp ý, và trước khi pub đưa ra quyết định gì, BQT luôn tính toán cân nhắc rất kỹ, và dĩ nhiên sẽ chấp nhận cũng như chịu trách nhiệm về mọi kết quả.

subzero
31-05-2012, 05:24 PM
Cú sốc lớn cho anh em sinh viên nghèo đây :)), tuy nhiên pub ra hình thức pay theo phim cũng sẽ đỡ đi phần nào