PDA

View Full Version : Tất cả các file đều có Recovery

honhattien81pk
19-07-2011, 05:26 PM
đó là thắc mắc của mình .....

vat1984
19-07-2011, 05:36 PM
Chưa hiểu :-/

herobon
19-07-2011, 05:39 PM
nghe nói là 10% tất cả thì phải :|

KonAir
19-07-2011, 05:41 PM
Bạn có thể search google về Rar Recovery Record. Còn diễn giải nôm na thì bạn có thể hiểu như sau:
Ví dụ bình thường bạn có 1 file 200MB, sau khi rar xong (ví dụ là ở chế độ không nén) bạn sẽ có 1 file rar 200MB, bạn up file đó lên MediaFire chẳng hạn, sau đó người khác down. Trong trường hợp bình thường, quá trình upload của bạn và quá trình download của người khác không bị lỗi, thì khi down về file rar đó sẽ giải nén được bình thường. Còn có nhiều trường hợp quá trình upload, hoặc download lỗi hoặc ...(rất nhiều lý do khác) khiến cho khi download file rar đó về thì ko giải nén được (khi giải nén sẽ bị báo file corrupt), trong trường hợp này nếu nén như bình thường (là cái mình vừa nói ở trên) thì chỉ có cách download lại, và nếu lỗi do quá trình upload của bạn thì có down lại 100 lần cũng vẫn lỗi.
Nhưng may sao winrar khi nén có 1 tính năng gọi là Put Recovery Record (và max là 10%), nếu sử dụng chế độ này thì với file 200MB bên trên sau khi rar xong (với 10% recovery record), quá trình upload của bạn hoặc quá trình download có lỗi, thì file rar download về cũng ko giải nén được, nhưng vì có recovery record nên có thể dùng tính năng repair sẵn có trong winrar và sẽ khôi phục lại được file giống file gốc 100%, ko hề còn chút lỗi nào cả (99% các trường hợp là fix được)
Chính vì lý do đó nên pub luôn put 10% recovery record vào, đồng thời có up cả file checksum, công dụng của file checksum là bạn ko cần phải unrar cũng có thể biết được file nào bị lỗi, và repair file đó luôn.
Bạn tìm hiểu thêm 2 cái đó qua google nhé.

KonAir
21-07-2011, 12:58 PM
Mình move topic này từ box tán gẫu qua đây để ai chưa biết về vấn đề này thì có thể tham khảo.

honhattien81pk
21-07-2011, 06:25 PM
ak. mình hỉu r...