PDA

View Full Version : Ý kiến của mình

thuminh92
23-02-2012, 05:47 PM
''Các bài viết không đúng quy định sẽ được nhắc nhở 1 lần, tái phạm sẽ có hình thức phạt nhất định'' Trích Nội quy box PHIM ONLINE !!!.
Mình không biết BQT định nghĩa từ ''nhắc nhở'' như thế nào chứ mình thấy, chỉ mình thấy nên thay cái chữ'' nhắc nhở'' bằng '' ban nick vài ngày '' đi cho nhanh. Mình thấy các bạn viết bài vi phạm mấy lỗi toàn bị ban nick vài ngày chứ mình chưa thấy BQT viết bài nhắc nhở bao h cả. Mình thấy các bạn hoặc là làm theo Nội quy mà các bạn đã viết hoặc là sửa nội quy đi.
Thân

buonvituonglai
23-02-2012, 06:23 PM
Chào bạn.
Mình thì chắc do hiểu biết nông cạn + không update thông tin nhanh chóng nên tạm thời chưa thấy ai post comment sai nội quy trong box film online bị ban cả.
Mình chỉ thấy có give thẻ warn và give infractions thôi.
Nếu như có trường hợp bị ban nick vì post comment mà bị ban thẳng luôn thì bạn send tại đây cho mình nhé (Không tính các comment liên quan tới download film tại box online nhé).

Megatron
23-02-2012, 06:27 PM
Nhắc nhở đầy ra không thấy hả bạn? Không thấy hình cái thẻ ở mỗi bài viết à? Nếu bạn có rảnh không có việc gì làm thì có thể dạo khắp diễn đàn và đếm số thẻ phạt cho các bài vi phạm. Ngoài ra, bài khiếu nại của bạn đang vi phạm nội quy thì đúng hơn. Nếu khiếu nại về trường hợp của bạn thì bạn hãy đi trực tiếp vào vấn đề, chứ đừng nói bâng quơ vô căn cứ như thế.

Đây nhắc nhở thế này có đủ không bạn:

Chữ viết sai quy định [592]
Báo lỗi sai quy định [164]
Robot post bài tự động [110]
Nội dung bài viết vi phạm nội quy diễn đàn [86]
Bài viết mang tính chất câu bài, spam [58]
Custom Infraction [48]
Vi phạm nghiêm trọng nội quy của diễn đàn [29]
Spam Quảng cáo [24]
Viết tiếng Việt không dấu [20]
Xúc phạm thành viên khác [14]
Tái phạm nội quy lần 2 [9]
Chữ ký sai quy định [7]
Tái phạm nội quy lần 3 [4]

thuminh92
23-02-2012, 06:30 PM
Thế thì càng có vấn đề đặt ra. Trong nội qui ghi là '' Nhắc nhở 1 lần''. 1 lần vs mỗi người hay 1 lần for all mà có người thì bị nhắc nhở k ban nick, người thì ban ngay lập tức ??

Chào bạn.
Mình thì chắc do hiểu biết nông cạn + không update thông tin nhanh chóng nên tạm thời chưa thấy ai post comment sai nội quy trong box film online bị ban cả.
Mình chỉ thấy có give thẻ warn và give infractions thôi.
Nếu như có trường hợp bị ban nick vì post comment mà bị ban thẳng luôn thì bạn send tại đây cho mình nhé (Không tính các comment liên quan tới download film tại box online nhé).

à cám ơn bạn. Bạn k cần phải nói như vậy đâu. Thế thì mình nói 1 nick cho có ví dụ, không lại bảo là mình chỉ nói suông.
Trong nội quy Box phim online có ghi : ''CẤM các comment về tem như xé tem, bóc tem, chơi tem, sưu tầm tem... dưới mọi hình thức.''ha
Nick gamesrovnn của mình vừa rồi bị ban vì lí do này. Nhưng k thấy nhắc nhở gì và đã bị ban nick 3 ngày. Và xin nói thêm là từ sau lần đó mình k hề làm gì vi phạm để vì lí do tái phạm mà bị ban cả.
Thân

herobon
23-02-2012, 08:24 PM
à cám ơn bạn. Bạn k cần phải nói như vậy đâu. Thế thì mình nói 1 nick cho có ví dụ, không lại bảo là mình chỉ nói suông.
Trong nội quy Box phim online có ghi : ''CẤM các comment về tem như xé tem, bóc tem, chơi tem, sưu tầm tem... dưới mọi hình thức.''ha
Nick gamesrovnn của mình vừa rồi bị ban vì lí do này. Nhưng k thấy nhắc nhở gì và đã bị ban nick 3 ngày. Và xin nói thêm là từ sau lần đó mình k hề làm gì vi phạm để vì lí do tái phạm mà bị ban cả.
Thân

Cái này đã có tiền lệ, có lẽ ngoài nội quy box PHIM ONLINE thì bạn nên tham khảo Nội quy chung.

vat1984
23-02-2012, 08:58 PM
Giữa " Cấm" và " Không" về mức độ thì từ " Cấm" có mức độ mạnh hơn bạn nhé ;) Đã là Cấm thì vi phạm sẽ bị xử phạt ngay chứ không nhắc nhở bạn ạ :)

thuminh92
23-02-2012, 09:48 PM
Thế cái dòng P/s dưới cùng của box ''Các bài viết không đúng quy định sẽ được nhắc nhở 1 lần, tái phạm sẽ có hình thức phạt nhất định'' áp dụng cho những dòng nào của Nội qui vậy ??

Cái này đã có tiền lệ, có lẽ ngoài nội quy box PHIM ONLINE thì bạn nên tham khảo Nội quy chung.
Có thể mình chưa biết rõ Nội quy chung. Bạn chỉ mình vấn đề liên quan ở đây đc ko ?

buonvituonglai
23-02-2012, 10:11 PM
Thân

Như anh bon đã nói.
Không được chơi tem ở bất kì đâu trong pub nhé bạn.
Kể cả là shoutbox.
Cái đó nó là nội quy chung của diễn đàn. Bạn đã đọc nội quy box film online, vậy sao không đọc thêm nội quy chung của cả pub vậy?

Ngoài ra thì, thẻ thì có 2 loại.
Thẻ warn (vàng) tương đương với nhắc nhở.
Thẻ infractions (đỏ) tương đương với cảnh cáo.
Đọc 2 cái trên chắc bạn hiểu rồi chứ?
Và, khi bị dính 1 trong các thẻ trên cũng chưa hẳn là bị ban nếu chưa đủ 10 points bạn nhé.
2 thẻ đó nó cũng như cảnh cáo rồi.
Vi phạm tiếp thì stick points thôi.

KonAir
23-02-2012, 10:17 PM
@thuminh92: bạn tham khảo nội quy cho toàn bộ các box của PUB.VN (http://pub.vn/forum/showthread.php/3097-Dieu-khoan-va-noi-quy-cua-Pub-vn)
Mình xin trích dẫn

Tuân thủ nghiêm ngặt các quy định trong nội quy của các box của diễn đàn gồm có:

+ Không được đặt tên nick dưới dạng tên miền, có mục đích quảng cáo hay giả mạo tên các thành viên trong Ban Quản Trị, mang tính chất nhục mạ, vô văn hóa. Mọi trường hợp như vậy sẽ bị Ban nick và ban IP vĩnh viễn.

+ Không văng tục, chửi bậy dưới bất kỳ hình thức nào, kể cả viết tắt. BQT có quyền xử lý các trường hợp viết tắt mang tính chất văng tục, chửi bậy mà không cần giải thích.

+ Khi comment phải viết tiếng Việt có dấu, không dùng các kí tự, chữ viết khó nhìn cho người đọc, thành viên CHỈ được phép sử dụng MÀU ĐEN CÓ SẴN, KHÔNG DÙNG NHIỀU MÀU.

+ Chữ kí không quá dài, không kèm theo quảng cáo, ảnh quá to (tối đa là 560x350) hoặc nhạc nền.

+ Tất cả mọi thắc mắc, thông báo lỗi yêu cầu mọi thành viên post vào box Thông báo lỗi (http://pub.vn/forum/forumdisplay.php/93-Thong-bao-loi), BQT sẽ có thể phạt cũng như không chịu trách nhiệm trả lời các lỗi post sai quy định.

+ Trong diễn đàn yêu cầu không đăng những bình luận mang tính chất như "tem", "up", "về nhất", "về nhì", "number 1", "number two", "ngồi ghế đầu" ... các nick bình luận như vậy sẽ bị ban nick và ban ip mà không cần cảnh cáo.

Hiểu nôm na, nội quy của box online là luật của 1 quận, nào đó, còn nội quy chung là nội quy cho cả 1 đất nước, và khi bạn làm 1 việc gì đó có thể ở quận chỉ bị nhắc nhở (tương đương với việc bạn vi phạm ở box Online thì mod box đó sẽ nhắc nhở), nhưng nếu theo luật cả nước bạn sẽ bị bỏ tù thì bạn vẫn cứ bị bỏ tù (tương đương với việc admin hoặc smod xử lý việc bạn vi phạm trong box Online).
Ngoài ra mình cũng muốn nói thêm là: admin, smod, mod cũng là người, không phải lúc nào cũng có thể nhớ được hết hay trước khi BAN ai đó có thể ngồi ra soát kiểm tra xem đã nhắc nhở nick đó chưa đối với những lỗi đã tái diễn quá nhiều lần cũng như có quá nhiều bạn đã bị BAN vì lỗi đó (trong trường hợp này là chơi tem). Ngoài ra ngay khi kích hoạt mình đã có nói, mục đích của việc kích hoạt là để loại bỏ các thành viên thiếu ý thức, không chấp hành nội quy, có tư tưởng BAN nick này ta làm nick khác, nên nội quy bọn mình sẽ càng thực hiện nghiêm minh hơn. Đồng thời nhìn nhận lại sự việc này, nếu giả sử giờ vẫn đang như lúc trước, nick không cần kích hoạt, bạn bị BAN nick 3 ngày hoặc vĩnh viễn, liệu bạn có làm 1 topic trong box khiếu nại này không? Và như hiện tại phải kích hoạt, bạn bị BAN nick, bạn sẽ làm topic khiếu nại ngay, và chắc chắn sẽ nhớ cái lỗi này để không tái phạm, tức là nó đã thể hiện việc bạn yêu quý nick mình tại pub.vn hơn và sẽ tôn trọng nội quy hơn. Và việc chỉ BAN nick 3 ngày cũng có thể coi là nhắc nhở rồi, chứ nếu chiếu theo nội quy, mình hoàn toàn có thể BAN nick bạn vĩnh viễn.
Thân.

thuminh92
24-02-2012, 12:41 AM
Như anh bon đã nói.
Không được chơi tem ở bất kì đâu trong pub nhé bạn.
Kể cả là shoutbox.
Cái đó nó là nội quy chung của diễn đàn. Bạn đã đọc nội quy box film online, vậy sao không đọc thêm nội quy chung của cả pub vậy?

Ngoài ra thì, thẻ thì có 2 loại.
Thẻ warn (vàng) tương đương với nhắc nhở.
Thẻ infractions (đỏ) tương đương với cảnh cáo.
Đọc 2 cái trên chắc bạn hiểu rồi chứ?
Và, khi bị dính 1 trong các thẻ trên cũng chưa hẳn là bị ban nếu chưa đủ 10 points bạn nhé.
2 thẻ đó nó cũng như cảnh cáo rồi.
Vi phạm tiếp thì stick points thôi.
Vấn đề ở đây là mình chưa bị dính 2 thẻ nào đã bị ban rồi bạn à

thuminh92
24-02-2012, 01:16 AM
@thuminh92: bạn tham khảo nội quy cho toàn bộ các box của PUB.VN (http://pub.vn/forum/showthread.php/3097-Dieu-khoan-va-noi-quy-cua-Pub-vn)
Mình xin trích dẫn

Hiểu nôm na, nội quy của box online là luật của 1 quận, nào đó, còn nội quy chung là nội quy cho cả 1 đất nước, và khi bạn làm 1 việc gì đó có thể ở quận chỉ bị nhắc nhở (tương đương với việc bạn vi phạm ở box Online thì mod box đó sẽ nhắc nhở), nhưng nếu theo luật cả nước bạn sẽ bị bỏ tù thì bạn vẫn cứ bị bỏ tù (tương đương với việc admin hoặc smod xử lý việc bạn vi phạm trong box Online).
Ngoài ra mình cũng muốn nói thêm là: admin, smod, mod cũng là người, không phải lúc nào cũng có thể nhớ được hết hay trước khi BAN ai đó có thể ngồi ra soát kiểm tra xem đã nhắc nhở nick đó chưa đối với những lỗi đã tái diễn quá nhiều lần cũng như có quá nhiều bạn đã bị BAN vì lỗi đó (trong trường hợp này là chơi tem). Ngoài ra ngay khi kích hoạt mình đã có nói, mục đích của việc kích hoạt là để loại bỏ các thành viên thiếu ý thức, không chấp hành nội quy, có tư tưởng BAN nick này ta làm nick khác, nên nội quy bọn mình sẽ càng thực hiện nghiêm minh hơn. Đồng thời nhìn nhận lại sự việc này, nếu giả sử giờ vẫn đang như lúc trước, nick không cần kích hoạt, bạn bị BAN nick 3 ngày hoặc vĩnh viễn, liệu bạn có làm 1 topic trong box khiếu nại này không? Và như hiện tại phải kích hoạt, bạn bị BAN nick, bạn sẽ làm topic khiếu nại ngay, và chắc chắn sẽ nhớ cái lỗi này để không tái phạm, tức là nó đã thể hiện việc bạn yêu quý nick mình tại pub.vn hơn và sẽ tôn trọng nội quy hơn. Và việc chỉ BAN nick 3 ngày cũng có thể coi là nhắc nhở rồi, chứ nếu chiếu theo nội quy, mình hoàn toàn có thể BAN nick bạn vĩnh viễn.
Thân.
Sứt đã nói thế thì đành vậy. Nhưng dù sao mình cũng đã đúng khi chỉ ra chỗ bất cập của 2 bản quy định này. Hnay mình cũng đc unban rồi cũng k có gì . Nhưng dù sao thì mình cũng muốn hỏi 1 câu: Vậy thì 2 quy định có hình thức sai phạm giống nhau(giả dụ trong trường hợp của mình chỉ nói 1 chữ ''tem'') mà lại có hình phạt lại khác nhau như vậy? Dựa vào nguyên tắc nào để ban nick theo quy định chung hay nhắc nhở theo quy định của Box phim online hay phạt point ?
Đúng vậy, đây như Sứt đã nói, đây cũng chỉ như một bộ luật. Cái này giống như Luật của 1 quốc gia, nó cũng giống như Bí thư Tỉnh Uỷ ( Quận như Sứt nói) đi họp Quốc Hội vậy. Bí thư đi họp tư tưởng về thì phải thông báo lại cho người dân của mình đúng tư tưởng như vậy chứ. Chả lẽ Luật nhà nước ban hành là giết người thì đi tù ( ban) còn Bí thư thông báo là chỉ bị cảnh cáo( stick point) cảnh cáo sao? Vậy người dân sẽ phải làm như thế nào, người dân cũng chỉ là người, không phải học chuyên về ngành Luật, sẽ chỉ biết đến luật của Quận mà thôi, đến lúc bị phạt thì lại bị xử theo luật của nhà nước.Vậy thì đương nhiên sẽ có những thắc mắc, tất yếu sẽ xảy ra kiện cáo. Nhà nước ban hành một luật pháp giống nhau thì đâu cũng phải như đâu chứ, nếu k sửa đổi thì người dân sẽ còn hiểu nhầm, sẽ còn nhiều gamesrovnn hơn nữa và cũng sẽ còn nhiều hơn những bản khiểu nại như thế này nữa. Vậy thì '' nhà nước'' sẽ trở nên như thế nào đây ? Có nên chăng một lời nói thích đáng cho 2 việc trên.
Xin lỗi một phần cũng do lỗi của mình, mình k biết rõ về Luật quy định chung. Mình chỉ mới đọc về quy định Box online. Nên mình đành đăng bài khiếu nại này. Nếu quy định của ''Quận'' cũng như '' Nhà Nước'' sẽ hay hơn biết bao nhiều. Sẽ tiết kiệm đc nhiều thứ hơn, tiền bạc, thời gian của mn.
Thân

KonAir
24-02-2012, 09:11 AM
@thuminh92: rất cám ơn bạn đã góp ý, mình sẽ sửa lại nội quy ở box Online và 1 số box khác cho phù hợp với quy định chung.

thuminh92
24-02-2012, 12:29 PM
Vậy Sứt xử phạt mình theo quy định nào và có thể mở acc cho mình được ko ? Acc mình : gamesrovnn. Mình đang muốn xem 1 bộ phim ^^

KonAir
24-02-2012, 04:55 PM
Vậy Sứt xử phạt mình theo quy định nào và có thể mở acc cho mình được ko ? Acc mình : gamesrovnn. Mình đang muốn xem 1 bộ phim ^^

Mình đang xử lý nick bạn theo nội quy chung. Và sẽ không có trường hợp ngoại lệ unban trước thời hạn, bạn vui lòng chờ đến ngày hết hạn unban nhé. Sorry bạn.