PDA

View Full Version : Thắc mắc về thái độ phục vụ

leson
04-02-2012, 10:57 PM
Kính gửi BQT Pub.vn.
Mình cũng tham gia Pub được một thời gian và cảm thấy đây là 1 trang web rất chất lượng. Ngoài xem phim ra mình cũng theo dõi những comment xung quanh để biết được ý kiến đánh giá của họ. Phần nhiều là khen ( tất nhiên rồi ), cũng có một số chê còn comment dùng những lời lẽ không hay thì mình không đề cập.
Nhưng mình để ý thấy những comment của một số Mod hay Uploader như " Sứt Yêu " có vẻ thiếu thiện chí. Đại khái là thế này:
Hỏi: Bao giờ thì có phim vậy?
Đáp: Vài tháng, 1 năm , 10 năm

Hỏi: Trang này ít phim hay nhỉ, trang khác có hết rồi mà?
Đáp: Vậy xin mời bạn sang trang khác xem cho nhiều phim hay nhé. Trang này rất ít phim hay và có rất chậm, vì vậy cảm phiền bạn hãy xem ở trang khác mà bạn thấy nhiều và nhanh đồng thời ngừng vào đây comment nhé.
Mình và những người tham gia Pub.vn đều rất trân trọng công sức của đội ngũ làm phim. Ban đầu là những cái thanks và bây giờ là chút đóng góp nho nhỏ. Nhưng điều mà mình thực sự muốn biết là: " Đối tượng các bạn muốn phục vụ là ai?"
Những comment hay câu hỏi trên có thể làm mất lòng ai đó, có đôi chút trống không.
Nhưng theo mình thấy nó không có gì là quá đáng. Họ hỏi "bao giờ có phim" chứng tỏ họ quan tâm đến bộ phim và mong muốn xem phim đã thể hiện rõ trong câu hỏi đó. Họ nói " Ít phim chất lượng, forum update chậm..." chứng tỏ họ thấy Pub ít phim hơn các trang khác và có nhu cầu xem nhiều hơn.
Mặt khác, dù sao thì đây cũng là một diễn đàn, vấn đề xưng hô không quan trọng lắm. Ai biết được tuổi tác của nhau đâu. Họ cũng đã gõ tiếng việt có dấu, dùng lời lẽ lịch sự. Vậy thì những comment trên hoàn toàn phù hợp với nội quy diễn đàn.
Nhưng một số câu trả lời của "Sứt Yêu" lại không trả lời đúng vấn đề của người đặt câu hỏi, thậm chí là bóng gió " đuổi khéo" người ta. Một số thành viên trong diễn đàn còn hùa theo và dùng lời lẽ không hay. Ví dụ: "cạ thang nay no bj khjn` roi`.hoac la dau oc co van de` ". Họ cũng đã tham gia vào Pub, mất công đăng ký tài khoản thì mình nghĩ họ cũng không đáng phải nhận những lời lẽ như vậy. Họ có thể mới tham gia, chưa hiểu rõ đặc thù của trang web nên có thể bình luận không chính xác. Đáng lẽ với tư cách là thành viên trong BQT Pub thì cần giải thích cho họ hiểu chứ không nên trả lời kiểu đó. Rất dễ "mất khách".
Có thể mình là người cầu toàn, hay là người đòi hỏi những dịch vụ chất lượng. Nên khi đọc những dòng comment đó thì mình thấy khó chịu. Có thể Pub.vn ra đời không phải mục đích kinh doanh nên mình không thể yêu cầu quá nhiều.
Vì thế nên mình góp ý như vậy và xin BQT cho ý kiến về vấn đề trên, đồng thời cho biết tiêu chí cũng như mục đích hoạt động của Pub.vn để mình còn liệu.
Xin cảm ơn

KonAir
05-02-2012, 01:13 AM
Cám ơn bạn đã góp ý.
Mình xin trả lời như sau.
Thứ 1 bạn dùng từ "những comment" thì có vẻ hơi quá rồi, vì nó chỉ là số ít, còn mình thiếu thiện chí hay có thiện chí thì cái đó là do cảm nhận của các bạn về mình, mình không ý kiến. Các comment của các bạn mod khác mình không nói, giờ bạn thử xem mình post cũng độ 3000 post rồi, bạn xem tỉ lệ các bài mình post như bạn nó là bao nhiêu post, chiếm bao nhiêu %
Thứ 2: Những comment như kiểu vài tháng, 1 năm, 2 năm mình post thì đều có icon :)), nó mang tính tính chất đùa, và nếu xét về mặt nghiêm túc thì nó cũng đúng với thực tế, vì mình cũng không thể chủ động được lúc nào có, vậy theo bạn mình sẽ trả lời là không biết hay trả lời thế nào?
Thứ 3: Khi một người hỏi trang này ít phim HAY nhỉ, trang khác có nhiều rồi mà, vậy theo bạn khi người ta nói như vậy nếu còn không mời người ta sang trang có nhiều phim hay thì phải nói thế nào? Bảo họ là hãy ở lại đây đi, ở đây có nhiều phim hay lắm hay là thế nào? Mong được bạn chỉ giáo!
Thứ 4: Các comment của họ rõ ràng là phù hợp với nội quy của diễn đàn, và comment của mình trả lời cũng phù hợp nội quy, và mình không hề nói comment của họ vi phạm nội quy hoặc phạt hay xóa các comment đó vì vi phạm nội quy. Nên thực sự mình không hiểu bạn nhắc đến khía cạnh nội quy ở đây với ẩn ý là gì?
Thứ 5: Khi mình trả lời không đúng vấn đề của người hỏi thì nếu người hỏi cảm thấy chưa thỏa mãn với câu trả lời họ có thể hỏi lại, còn việc "bóng gió đuổi khéo" thì mình xin phép bạn, đó là cảm nhận cá nhân của riêng bạn hoặc của một ai đó, mình không can thiệp được vào cảm nhận của bạn hay của bất kỳ ai cả, và một số thành viên trong diễn đàn "hùa theo" như bạn nói thì cũng là cảm nhận riêng của người ta thế nào đó người ta mới hùa theo, và những bài viết bạn cho là "hùa theo" đó cũng chẳng vi phạm nội quy, nên mình cũng chẳng can thiệp được. Còn vấn đề họ đáng hay không đáng nhận thì cũng là cảm nhận của chính bạn và của những người khác, bạn thấy không đáng nhận thì bạn không comment như vậy, người khác thấy đáng nhận thì họ comment như vậy. Đó là 1 điều hết sức bình thường trong 1 cộng đồng mà lượng thành viên đã có vài chục nghìn người. Và về việc giải thích, liệu bạn đã đọc hết toàn bộ các comment của mình cũng như của ban quản trị để xem đã giải thích bao nhiêu lần rồi chưa?
Thứ 6: Bạn là người cầu toàn hay không cầu toàn, là người đòi hỏi những dịch vụ chất lượng hay không chất lượng thì bản thân Pub ngay từ khi ra đời cho đến ngày hôm nay đều có những sự cố gắng về mọi mặt, nhưng sự cố gắng đó, sự chất lượng đó... có khiến bạn hay một ai đó cảm nhận được hay hài lòng hay không, khó chịu hay không khó chịu thì Pub cũng chỉ biết làm hết sức mình, và 1 điều rõ ràng là không thể có 1 cá nhân. 1 trang web, 1 công ty, 1 dịch vụ, 1 tập đoàn nào... trên thế giới có thể làm hài lòng được tất cả các thành viên, các khách hàng của mình.
Câu hỏi cuối cùng thì mình cũng chả rõ là bạn định liệu là liệu cái gì nữa, còn tiêu chí cũng như mục đích thì mình nghĩ với 1 thành viên bỏ công sức viết 1 topic góp ý rất tâm huyết thế này, và đọc khá nhiều comment của mình cũng như các comment khác thì mình nghĩ bạn cũng đã đọc và đã hiểu được tiêu chí cũng như mục đích hoạt động của Pub, điều này đã nói tới rất nhiều lần, và ngay gần đây cũng đã nói tới khi quyết định kích hoạt tài khoản. Nên bạn muốn liệu thế nào thì mình nghĩ chắc bạn đã có câu trả lời. Và mình cũng rất mong được biết kết quả về việc bạn liệu thế nào. Thân.

P/S:
- Chắc bạn cũng đã nghe câu, đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy. Và mình tin chắc bạn hiểu ý nghĩa của câu nói này. Vì vậy mình mong bạn hiểu rằng, trong xã hội, hay trong 1 cái diễn đàn, 1 tập thể đều có những con người, những cá nhân khác nhau, và đôi khi sẽ có những người sẽ nhận được sự đối xử khác với số đông còn lại và sự khác biệt đó có thể là tốt hoặc xấu, tùy vào người đó thế nào. Mình nói vậy chắc bạn hiểu.
- Ngoài ra mình thấy bạn nói bạn có yêu cầu cao về dịch vụ, cá nhân mình nghĩ là nếu bạn như vậy, thì khi bạn sử dụng dịch vụ nào đó, bạn nên quan tâm tới việc bạn nhận được gì từ dịch vụ đó, dịch vụ đó chăm sóc, đối xử... thế nào với bạn, nó sẽ thiết thực hơn là việc quan tâm tới việc dịch vụ đó đối xử với người khác thế nào, việc đó nó chỉ có giá trị cho bạn tham khảo trước khi bạn quyết định có tham gia sử dụng dịch vụ đó hay không, còn trong khi bạn đang tham gia, sử dụng rồi, bạn nên theo như ý mình vừa nói.
- Cá nhân mình cũng cho rằng, việc bạn lập những topic thế này không có gì là sai hay gì cả, nhưng vô tình bạn khiến BQT, và ở đây là mình, phải bỏ thời gian và công sức vào để trả lời, và gián tiếp ảnh hưởng đến tiến độ việc mình làm ra tài nguyên cho diễn đàn, chính là thứ để phục vụ cho bạn.

faragona
05-02-2012, 01:50 AM
Hiện giờ Pub có không quá 5 người vừa encode phim vừa upload, trong đó có Sứt Yêu, Megatron là hai nhân vật chính. Một phim encode mất hàng mười mấy tiếng đồng hồ, upload cũng tầm tầm 1-2 tiếng, dĩ nhiên là phim sẽ ra chậm, thậm chí là rất chậm. Vậy thử hỏi làm sao mà phục vụ cho hết các bạn được? Trả lời câu hỏi "Bao giờ thì có phim vậy?" là điều không thể, vì làm sao lên kế hoạch trước được ngày này sẽ up phim gì, ngày sau sẽ up phim gì khi mà thời gian encode và upload phim là không cố định? Như vậy thì câu trả lời "Vài tháng, 1 năm , 10 năm" là hoàn toàn hợp lý!
:th_122:

Thứ hai nữa là câu hỏi rất vu vơ: "Trang này ít phim hay nhỉ, trang khác có hết rồi mà?"
Câu này có 2 ý: một là so sánh phim trên Pub với các trang khác, hai là "gợi ý khéo" để BQT up phim đó. Ý thứ 2 có thể giải quyết bằng ý bên trên mình vừa trả lời, vì thực ra cũng chỉ là yêu cầu up phim mà thôi. Còn ý đầu tiên, thì xin trả lời thế này: trang khác có hết rồi, nhưng chất lượng thế nào? 720p? Hay thậm chí là 640x480? Nếu các bạn muốn xem phim nhanh, xem đuổi các phim "hot" mới ra thì sang mấy trang đó mà xem, chất lượng thấp như vậy dĩ nhiên thời gian encode và upload của họ nhanh hơn rất nhiều, nói thật chứ Pub còn lâu mới theo nổi tốc độ đó nếu vẫn giữ chất lượng chuẩn HD như bây giờ. Chất lượng tỉ lệ nghịch với số lượng.

Tiếp tới câu hỏi thứ 3: "Ít phim chất lượng, forum update chậm..."
Câu hỏi này phải làm rõ: thế nào là phim chất lượng? Thế nào là không? Chất lượng về cái gì?
Câu hỏi chất lượng về cái gì, thì có 2 khả năng: độ phân giải, và nội dung phim.
Về độ phân giải, mình tin chắc rằng không ai còn có thể chê phim của Pub khi luôn đạt chất lượng chuẩn HD, xem full screen mà không hề bị vỡ hạt hay nhoè hình. Dĩ nhiên là đôi khi những cảnh phim tối bạn có thể thấy phim bị nhòe đi nhìn không rõ, nhưng đấy là vấn đề về kỹ thuật, không thể thay đổi được, trừ phi giữ nguyên định dạng ban đầu (với dung lượng vô cùng lớn cho 1 phim Bluray-DVD hay HD-DVD và không thể sử dụng để stream online được).
Về nội dung phim, thì "chất lượng" của phim luôn mang tính chủ quan, tuỳ thuộc sở thích mỗi người (đấy là còn chưa nói đến khả năng cảm thụ: mình xem rất nhiều phim bị chê bai là khó hiểu, là phi lý, nhưng khi mình xem lại thấy nó hay, nó chuẩn, vì mình hiểu được các chi tiết mà những người chê bai kia không hiểu, hoặc không để ý tới, đó là khả năng cảm thụ). Đơn giản như IMDB, mỗi phim mỗi người một ý kiến, có những phim 8.0-8.5 nhưng có người xem lại chỉ cho 4-5. Vì thế, không thể ai cũng đòi hỏi phim "chất lượng" được, mà phải tuỳ vào ý muốn của người upload thôi.

Thực ra thì mấy câu này, ngồi suy nghĩ thấu đáo một chút là ra, vấn đề là người VN vốn quen ăn sẵn, bạ gì cũng hỏi. Những câu kiểu kiểu như trên nhiều quá rồi, tới mình đọc còn thấy bực huống hồ là những người ngày ngày phải trả lời đi trả lời lại như Sứt Yêu và Megatron? Nói thật cho bạn biết nhá: Lão Sứt trả lời như thế là còn tử tế chán đấy!
:th_2:

3 câu hỏi và phàn nàn mà đa phần các mem thường nói mình đã trả lời hết rồi, giờ nhường sân lại cho các sếp vào đá tiếp, chúc bạn có những khoảng thời gian vui vẻ với pub :th_64:

Lena
05-02-2012, 02:05 AM
Leson mới tham gia pub đấy nhỉ, nên chắc ko rõ pub thế nào. Thứ 1, pub là trang chuyên về phim HD, tất cả phim đều được chăm chút rất kỹ lưỡng và cẩn thận. Thứ 2, pub có những topic rất rõ ràng về những vấn đề mà các bạn kia hỏi đến. Thứ 3, những người chỉ biết chăm chăm cắm đầu vào xem phim rồi hỏi những câu vớ vẩn mà không chịu xem trong forum họ có giải thích, trả lời, hướng dẫn... hay chưa.
Bạn nên biết những câu hỏi mà các bạn đấy hỏi thật sự rất vô nghĩa không? Topic có hết rồi sao không chịu vào đọc cho rõ ràng mà cứ hỏi vớ vẩn chứ? Còn những người khác họ có comment hay gì thì là quyền của họ thôi (lena nghĩ chắc họ cũng thấy đấy toàn những câu hỏi vớ vẩn), ban quản trị đâu có thể cấm họ nói.
9 người 10 ý, làm việc tập thể là làm dâu trăm họ ko thể được lòng tất cả mọi người.
Pub luôn chú trọng đến chất lượng và quan tâm đến những members thật sự có ý thức Leson à, với những người không có ý thức thì chẳng ai cần cả nên không phải khách nào mình cũng níu kéo cả đâu.
Còn tiêu chí cũng như mục đích của pub thì vẫn là: Lượng ở Pub "chất "vô" số", chất lượng trên hết và mem cũng chất lượng chứ ko cần số lượng tạp nham, không ý thức.

pe_just_baby
05-02-2012, 02:20 AM
Trước hết , mình đại diện cho Pubbers gừi lời chào đến bạn Leson 1 cách thân ái nhất :) !

Sau khi nghiền ngẫm , nhai nát bài viết góp ý của bạn, mình muốn nói 1 số việc như sau :) đầu tiên , pubber bọn mình Cảm ơn bạn vì lời góp ý này :) vì mình cũng hiểu đc bạn muốn làm 4r tốt và theo hướng đi lên. Song , mình cũng mong bạn đặt mình vào vị trí của BQT để suy sét cho rõ. HIện nay, web mình đang đc rất nhiều bạn biết tới , tốt xấu hay lợi dụng đều có cả.

Câu hỏi bạn đặt ra mình nghĩ có lẽ cũng là cái mà BQT quan tâm , tuy nhiên , hiện tại,có lẽ hướng của BQT là cần tập trung vào cái phim chất lượng và sever ổn định . có cái đó, thì các bạn mới wan tâm pub nhiều đc , đúng k nè :). Còn về các Cm trong topic là cm tự do :) bạn thông cảm. Riêng về phần cm a Sứt hay của 1 admin nào đó làm bạn nghĩ là đuổi khéo... thì có lẽ .. là đuổi thật bạn a. Pub đối với mình hiểu hiện nay là nơi chỉ phục vụ cho những ai hiểu pub và vui vẻ , chân thật :) là nơi mọi người thoải mái, đ1ng là lời lẽ của a sứtvà BQT có đôi khi hơi quá , nhung mong bạn hiểu.. đây là web họ tạo, phim họ làm , công sức của họ , họ có quyền đc lựa chọn ngừoi hưởng thành quả của mình.Mặt khác đa số, mình thấy những ng mà họ đuổi khéo ..là những ng chỉ đơn giản cm có lệ,chả wan tâm đến pub ra sao chả vào 4r tham gia dc 1 bài,..( c na gọi là k ý thức là đúng đấy)

Về phần hỏi thì phải nói là k cần đến BQT , nội mình đây đọc mà còn phát mệt . thì BQT còn điên đầu thế nào , khi vừa phải cjheck và nói đi nói lại những vài í, vừa phải chống bọn "chống phá nhà Pub " , lại phải quải lí đủ thứ ... Khổ thật .

Phần BQT nặng lời... thìk mình ủng hộ bạn :) nhưng mà tại ... ở lâu thành ra phải cảm thông :) Lão già cả, lại gánh vách trọng cách quá bự :)) nên đúng là đôi khi có như thế thật. các bác mod,smod thì còn vô tư nên vẫn phải rút kinh nghiệm dài dài . Bạn cứ vào phần xử lí, khiếu nại mà xem :) nhìu lắm....

Nếu bạn có lòng thật sự, góp sức vào cùng PUB nhé, BQT thể nào mà chả welcome :)) mong bạn cùng làm cho mấy cái chưa hoàn hảo thành hoàn hảo :) chứ ai cũng thấy cái ấy, nó chưa hoàn hảo bạn ah :)

htd21477
05-02-2012, 03:39 AM
Admin trả lời thư bạn xem truyền hình rất chi tiết:d Lại có 3em lễ tân giải thích cặn kẽ, chắc sẽ làm bạn hài lòng:))

khaibi92
05-02-2012, 09:21 AM
**** ta mới thành lập nên còn con kém về khâu tổ chức và thiếu ổn định về vấn đề ***** *** :P

leson
05-02-2012, 10:19 AM
Cảm ơn các bạn đã giải đáp thắc mắc của mình. Qua những bài post trên mình có thêm vài lời như sau:
Trước hết các bạn có thể tìm hộ mình link Topic chuyên giải đáp thắc mắc như các bạn nói được không. Mình tìm mãi mà chưa thấy.
Quay trở lại với những comment nêu trong ví dụ trên, mình muốn biết các bạn phân biệt nó ( của những người mới tham gia ) với những thành phần, phá hoại thiếu ý thức
Hay các bạn đã gặp phiền phức với quá nhiều những comment dạng đấy nên đánh đồng 2 loại đó làm 1. Hay các bạn muốn người viết trước khi đặt câu hỏi phải tìm hiểu xem nó đã được giải đáp hay chưa.
Các bạn bỏ công sức ra làm phim thì đuơng nhiên các bạn mong muốn nhận được những lời khen. Nhưng liệu nó có công bằng khi cùng 1 câu hỏi, những người post trước thì được giải đáp cụ thể còn người post sau thì nhận được những câu trả lời như vậy.
Như mình trích dẫn ở trên và theo cảm quan của mình thì những dòng cm đó là chính đáng. Mình cũng đã thấy "Sứt Yêu" trả lời rằng: "Pub.vn không có lịch chiếu phim cụ thể bạn ạ." . Hay cũng đã bỏ công sức giảng giải, phân tích sự khác biệt lớn về chất lượng phim giữa Pub và các trang khác nên phim ít hơn các trang khác . Nếu các bạn không muốn trả lời cùng một câu hỏi quá nhiều lần thì có thể dẫn link đến bài viết tuơng tự hoặc nhanh hơn là không cần trả lời. Mình thấy trong forum cũng có rất nhiều thành viên nhiệt tình và không ngại trả lời những vấn đề đó đâu.
Chứ theo mình, một số câu trả lời của vài Mod như vậy sẽ dẫn đến hiệu ứng không tốt. Trước hết là chưa thỏa mãn người đặt câu hỏi, sau đó là tạo điều kiện cho những kẻ "hùa theo" kia dùng những lời lẽ không hay để đả kích người hỏi ( điều này chắc các bạn hiểu ).
Mình góp ý như vậy với tinh thần xây dựng chứ không có hàm ý gì đâu. Mình cũng quản lý 1 số diễn đàn nhỏ nên chia sẻ vậy thôi. Còn các bạn dĩ nhiên có lý lẽ riêng của mình thì cái đó mình không thể can thiệp được.
Đứng trên bình diện của một thành viên mới của bất cứ 1 diễn đàn nào chứ không riêng gì Pub. Khi có một thắc mắc gì về bài viết, họ sẽ thường Cm ngay dưới bài viết đó. Và theo mình đó là cách tốt nhất và nhanh nhất để nhận được câu trả lời.
Đơn cử như ở Pub. Họ xem trailer Phim A và thắc mắc ngay bên dưới "bao giờ có phim A". Điều đó là hợp lý và mình nghĩ sẽ chẳng ai đi tìm thông tin hay lập một Thread "Bao Giờ Có Phim A" ở những Box như: Góp ý, Khiếu nại, Báo lỗi... những Box mà ít người lui tới. Và chắc chắn các bạn cũng sẽ không muốn những Box trên thành cái thùng rác. Cũng nói thêm là cho đến bây giờ, nếu mình có những câu hỏi kiểu như vậy thì mình cũng không biết phải post vào Box nào mới hợp lý :D
Còn nếu đi tìm thì biết tìm ở đâu giữa hàng ngàn Topic bây giờ, rõ ràng là họ sẽ khó có thể tìm được câu trả lời ở "Nội Quy","Góp ý" hay tuơng tự.
Cuối cùng là tại sao mình quan tâm tới vấn đề này ư?. Đơn giản là mình muốn Pub ngày càng phát triển. Và hơn nữa, mình cũng vừa mới chia sẻ trang xem phim tuyệt vời tới rất nhiều người thân và bạn bè. Và mình thấy làm lạ là gần như toàn bộ họ đều chưa từng biết về Pub( Không biết là công tác quảng cáo, PR của các bạn thế nào :D). Điều mà mình cảm thấy lo lắng và cũng là mục đích viết cái bài này là:
Liệu những người bạn, người thân của mình với chẳng chút kiến thức nào về Pub mà có "vô tình" comment những dòng kiểu như trên thì sẽ thế nào. Chẳng lẽ họ cũng sẽ nhận được những câu trả lời như vậy. Và mình thì cũng đã nhận được phát "Ctrl + G" của một người bạn để hỏi đủ thứ về Pub. Người đó đã không tìm thấy thứ mình cần trên diễn đàn ,và tỏ ra không hài lòng khi nhận được những câu trả lời từ những người có ngần ấy cái "Thanked" Trước Pub Free thì là 1 nhẽ, giờ thì ít nhất mọi người cũng phải bỏ 20 nghìn ra để được xem phim. Nếu vậy thì mình thấy nên viết một bài để hỏi cho rõ ý kiến của các bạn. Mình cũng đã mất công share trang này cho bạn bè và kèm theo những lời giới thiệu hấp dẫn. Thật sự là mình không muốn nhận những phản hồi không hay từ họ ( trong số đó có những còn khó tính hơn cả mình :D).
Và như yêu cầu ờ đầu bài viết, mình cần link của "những topic rất rõ ràng về những vấn đề mà các bạn kia hỏi đến.". Vì những link đó sẽ được đính kém "Pub.vn" khi mình chia sẻ cho ai đó cũng như giải đáp thắc mắc cho họ
Xin cảm ơn

PopEyes
05-02-2012, 11:22 AM
@leson: ít nhất là ngay trong box Góp Ý, có 1 topic đính là "1 vài dòng tâm sự...." đã có từ rất lâu và rất nhiều lượt đọc, bạn có thể xem nhé.

thanh89
05-02-2012, 12:40 PM
@leson: Ở góc nhìn của mình, Pub là một diễn đàn khá kén chọn thành viên đấy bạn à. Mình đồng ý với bạn về chuyện một vài comment hơi "đanh đá" của bạn Sứt Yêu. Bạn tham gia nhiều, đọc nhiều comment thì sẽ hiểu, Sứt là một admin rất "dị", rất cá tính. Sứt khó chịu khi đọc những lời chê bai đứa con tinh thần của mình, mà bạn ấy và mọi người đã dành rất nhiều tâm huyết và công sức xây dựng nên. Người tài thì thường "dị". Cái mà bạn định liệu, theo mình hiểu thì một là ở lại sử dụng dịch vụ, hai là bạn tìm nhà cung cấp khác. Mình cũng là người khó tính và hay để ý chất lượng dịch vụ, cụ thể là thái độ dịch vụ. Nhưng như bạn đã thấy, ở diễn đàn này admin rất "dị" :)). Pub giống như một anh bạn mới đầu tiếp xúc thấy rất khó gần, khó chịu. Nhưng chơi 1 thời gian, hiểu cá tính của hắn thì lại thấy rất thích. Về chuyện công tác quảng cáo, mình đồng ý với bạn. Vì "lão" là người rất dị mà, thích làm khác người, muốn người ta phải hiểu mình và tự đến với mình vì chất lượng của mình là số 1 :D
Bạn là một người tinh tế, thích sự hoàn hảo. Bạn, cũng giống tôi và nhiều người khác, mong muốn diễn đàn này phát triển vì nó rất chất lượng. Vậy, thay vì "phản ứng" với "lão", hay là bạn giúp "lão" đi, bằng cách này hay cách khác, công khai hay bí mật :D. Diễn đàn này còn non trẻ lắm, mình nghĩ nó sẽ gặp cực kỳ nhiều khó khăn thử thách phía trước, nhất là khi hiện tại đội ngũ nhân sự còn rất mỏng :(

pe_just_baby
05-02-2012, 01:24 PM
Thôi thế này cho nó vắn bạn ạ. Cảm ơn bạn về tấm lòng " Muốn pub đi lên " và cũng cảm ơn về việc bạn đã giới thiệu cho bạn bè của bạn. Mình , cách đây k lâu cũng là 1 thành viên mới của pub, hăm hở bước vào pub mà chả biết gì , khối ng cũng thế , cũng đặt nhựng câu hỏi linh tinh, ngờ nghệch cho pub , và cũng đã từng nhận đc câu trả lời mà bạn nói là " k vừa lòng " . Nói thế k phải là so sánh, mà nói thế để bạn hiểu rằng những pubber đang ngồi cm bài góp ý này cho bạn (cũng như mình) đều là người lạ , và biết pub sau này. chứ k phải là người của BQT và đang bênh nhay hay ngụ ý gì khác .

****Thực ra, như mình đã nói phí trên rồi , việc bạn nói BQT có đôi khi hơi nặng lời, và có cả những bạn hùa theo, Mình hoàn toàn đồng ý. BQT đọc bài này của bạn, chắc chắn cũng sẽ rút kinh nghiệm thôi.Về phầnnhững lời cm hùa theo, như a Sứt đã nói.. đó là cảm nhận của họ, họ hùa theo, vì họ thấy đúng.Vì thế, mình cũng mong bạn không bàn về 2 việc này nữa( vì đã có giải thích và nhận lỗi hoàn toàn thỏa đáng)

Vấn đề tiếp theo là việc Trả lời những câu hỏi. Nếu bạn của bạn thắc mắc, với những người mới vào,bọn mình chưa wen , chưa biết và chưa hiểu thế nào thì always trả lời nồng hậu nhiệt tình bạn ah(điển hình như ngoài Chatbox - theo mình biết là luôn có 2 mod thay nhau trực CB để trả lời trực tiếp các bạn thắc mắc). Ngoài ra, còn có cả 1 box riêng dành cho những bạn nào gặp lỗi hay khiếu kiện, mong bạn xem (sr vì k dẫn links - mình lười) Nếu bạn thật sự gặp lỗi cần help, cứ vào đấy tạo hẳn 1 topic riêng:) câu trả lời sẽ có cho bạn trong vòng 24h.Còn những câu hỏi mang tính chất hỏi chơi cho vui, hỏi để biết và không thật sự là câu hỏi, có lẽ, mình là pubbber thôi, nhưng củng xin phép k trả lời.

Dù mình nói BQT của pub bận bịu quá , k trả lời lập đi lập lại, nhưng bạn cứ xem các topic trong "thắc mắc" mà xem, cả chục topic khác nhau cái hỏi về có 1 vấn đề chung ...nhưng vẫn có câu trả lời hoặc links dẫn đến cách giải quyết từ BQT ỏ PUBBER.ngoài những câu đó ra, những câu cm bụp lại người hỏi thì mình xin đc phép nói , ng thế này , ng thế khác, có pubber có thể rảnh cả ngày để trả lời (như mình:))) nhưng cũng có những puuber bực mình vì thấy câu hỏi lập đi lặp lại mãi .... nên họ cm , thì k thể cản đc.

Vậy thôi. và 1 lần nữa , mình xin đc NHẤN MẠNH lại rằng
Nếu bạn có lòng thật sự, góp sức vào cùng PUB nhé.Mong bạn cùng làm cho mấy cái chưa hoàn hảo thành hoàn hảo chứ đừng tìm ra chỗ k hoàn hảo rồi cứ bói chỗ ấy lên mà k có đc hướng giải quyết.

KonAir
05-02-2012, 06:22 PM
@leson: rất cám ơn bạn đã muốn giới thiệu tới bạn bè của bạn. Và mình nghĩ nếu bạn không muốn bạn bè bạn có khả năng nhận được những comment trả lời như vậy thì bạn nên nói luôn, giải thích luôn những điều bạn hiểu về Pub cho bạn bè của bạn, hoặc để chắc chắn 100% thì bảo luôn các bạn của bạn đừng nên comment gì cả, còn nếu những người bạn của bạn có comment, có bình luận thì mình nói luôn là chắc chắn sẽ có xác suất xảy ra cho trường hợp bạn của bạn sẽ nhận được những comment như thế, khi đã xác định tham gia vào 1 cộng đồng, vào 1 diễn đàn, có tham gia trao đổi, bình luận thì đó là điều không thể tránh khỏi. Và nếu bạn cầu toàn, muốn cái gì cũng 100% thì như mình đã nói, 1 là bảo các bạn của bạn không comment, cứ âm thầm mà xem thôi, 2 là bạn đừng giới thiệu. Không bạn lại mang bực mình vào thân hoặc mang tiếng với bạn bè. Thân.

leson
05-02-2012, 06:25 PM
Rất cảm ơn các bạn đã dành thời gian trả lời thắc mắc. Mình đã tổng hợp lại để có được câu trả lời cho riêng mình. Qua những nhận định khách quan trên mình cũng phần nào hiểu thêm cá tính của nhiều người ( Và mình thấy điều đó là cần thiết để tránh những hiểu lầm trong giao tiếp). Với những bài viết dày đặc chữ như trên thì đúng là không đi hỏi thì khó mà tự suy ra được. Đối với những thành viên mới thì Pub vẫn còn lạ lẫm,chưa hiểu rõ về diễn đàn này. Và việc họ đặt những câu hỏi ngờ nghệch là điều khó tránh khỏi. Mong các bạn thông cảm cho vì không phải ai cũng bỏ thời gian ra đi tìm hay lập 1 Topic mới như mình.
Chúc Pub ngày càng phát triển!

HoaiTrung
05-02-2012, 08:47 PM
Bạn leson thân mến.

Trước tiên, mình xin chân thành cảm ơn những quan tâm của bạn đã dành cho PUB.

Đọc qua những bài của bạn tại topic này, mình cũng hiểu phần nào những góp ý của bạn. Mình biết rằng bạn rất chân tình, nhưng trong chừng mực nào đó thì bạn có vẻ hơi khắt khe 1 chút. Có thể bạn đã hơi đứng tuổi nhỉ (như mình chẳng hạn..). Theo những gì bạn viết, thì chắc bạn cũng đã xem qua khá nhiều thread góp ý tại PUB thì bạn mới có thể tường tận như vậy. Thông qua những việc đó, mình nghĩ bạn cũng tham gia nhiều forum, và bạn cũng thừa hiểu xã hội ảo nó như thế nào.

Mình nghĩ bạn nên tách các nhóm riêng biệt hoàn toàn, thì mới có thể nhận định chính xác:

_Nhóm thứ nhất: chỉ xem phim và không quan tâm bất cứ điều gì khác tại PUB (rất nhiều người bạn của mình thuộc diện này. Chỉ có Nick xem phim và chưa bao giờ có 1 bài viết nào)

_Nhóm thứ hai: xem phim và bình luận.

_Nhóm thứ 3: không xem phim mà chỉ quan tâm những thứ khác.Nếu như vậy thì 2 và 3 (đặc biệt là 3) có khá nhiều kinh nghiệm khi tham gia forum. Nhiều kinh nghiệm đồng nghĩa với việc sẽ lường trước và chấp nhận được những gì sẽ xảy ra. Trong 1 xã hội ảo, 1 thanh niên 17 tuổi cãi nhau tay đôi ngang nhiên với 1 ông già 70 tuổi cũng là chuyện thường tình (Trong khi nó là điều khó chấp nhận ngoài đời sống thật). Vấn đề là đã tham gia thì có chấp nhận nổi hay không thôi...

-Có những forum, mình đã tham gia gần chục năm, từ những ngày nó mới thành lập. Và đến ngày hôm nay, xem profile thì mình cũng chả có 1 bài viết nào cả...đơn giản là mình không hiểu những con người trong forum đó, và mình cũng không quan tâm đến những gì xảy ra tại đó...mình chỉ đi tìm những gì mình cần. Nghe qua có vẻ rất ích kỉ, nhưng không thể làm gì khác hơn được nữa. Vì mỗi 1 người, dù toàn tâm toàn ý, cũng chỉ có thể tâm huyết vài forum là cùng thôi.

_Về việc Sứt Yêu: để mình nói thêm cho bạn hiểu. Áp lực công việc của bạn ấy tại PUB cực kì nặng nề. Nhưng bạn ấy vẫn có sự cố gắng và tận lực như thế nào (bạn nhìn vào số bài viết và thanked sẽ hiểu). Thường ngày Sứt Yêu hay tham gia chatbox và trong Forum PUB với những bạn thường là nhỏ tuổi hơn. Nên cách thể hiện đôi khi gần gũi thân tình 1 cách bỗ bã. Nếu như bạn chỉ mới tham gia và chưa thật sự biết nhiều về PUB..thì cũng khó tránh khỏi những thắc mắc.

mrdang.k
06-02-2012, 01:19 PM
leson http://blog.uhm.vn/emo/panda/35.gif phim chuẩn HD đấy hồn ạ, chứ như mấy trang xem phim toàn phim chất lượng thấp so sánh sao được

youknowwho
06-02-2012, 03:23 PM
úi giời! các bạn viết dài dòng hoa hết cả mắt. Theo mình thì mọi người nên tiếp thu ý kiến của nhau. bạn nào trước lịch sự rồi thì giờ lịch sự hơn ,bạn nào trước thích thắc măc thì giờ thắc mắc ít đi 1 tí huh?

Megatron
06-02-2012, 03:29 PM
úi giời! các bạn viết dài dòng hoa hết cả mắt. Theo mình thì mọi người nên tiếp thu ý kiến của nhau. bạn nào trước lịch sự rồi thì giờ lịch sự hơn ,bạn nào trước thích thắc măc thì giờ thắc mắc ít đi 1 tí huh?
Mềnh đã đủ lịch sự chưa ;))

youknowwho
06-02-2012, 03:32 PM
Ờm! Cũng tạm được :-j

pe_just_baby
06-02-2012, 04:44 PM
chỗ ngta góp ý , a vào hỏi thế hả mẹ gà tròn :)) còn youknowwho nữa :)) quởn quá :"> xê ra cho ngta cm :) e nghị closed topic này đc rồi đấy ạ :)) admin lộng hành spam kìa :))

herobon
06-02-2012, 05:12 PM
xóm này xôm thế nhở ;))

Tim Tam
06-02-2012, 10:41 PM
Bạn leson thân mến.

_Về việc Sứt Yêu: để mình nói thêm cho bạn hiểu. Áp lực công việc của bạn ấy tại PUB cực kì nặng nề. Nhưng bạn ấy vẫn có sự cố gắng và tận lực như thế nào (bạn nhìn vào số bài viết và thanked sẽ hiểu). Thường ngày Sứt Yêu hay tham gia Chatbox và trong Forum PUB với những bạn thường là nhỏ tuổi hơn. Nên cách thể hiện đôi khi gần gũi thân tình 1 cách bỗ bã. Nếu như bạn chỉ mới tham gia và chưa thật sự biết nhiều về PUB..thì cũng khó tránh khỏi những thắc mắc.

Mình nghĩ vấn đề của bạn chủ thread nó nằm ở đây rồi ! He he.
Nói thật là thời gian ban đầu mới vào forum đọc các bài của cha Sứt Yêu này, mình cũng thấy hơi sốc và khó chịu như bác chủ thread vậy ! :th_58:
Mình cảm thấy lão này nói chuyện giống dân anh chị dao búa ngoài đường quá ! Mình mà là Admin, chắc mình Ban nick Sứt Yêu vĩnh viễn luôn rồi. À mà ko, ban đến năm 2092 thôi chứ nhỉ ?

Cơ mà lâu rồi thành quen, mình ko để ý nữa. Và đúng như phần bôi đỏ ở trên, có lẽ Sứt Yêu quen nói vui với mấy em nhỏ trong nhóm gì gì đó của PUB rồi, chứ ko có ác ý gì đâu. (Với lại mình cũng khôn ra rồi, mình toàn khen, ko chê gì nữa, he he).

Mình thích bác chủ thread đó, có chính kiến , có chí khí ! Cám ơn bác.

vat1984
07-02-2012, 09:52 AM
Mình ăn chửi suốt nên cũng quen rồi :-<

buonvituonglai
07-02-2012, 10:14 AM
Mình cũng như anh thắng dzạ :D.
Bị chửi là biết anh Sứt đang đau đầu/lo chuyện gì đó/etc..... nên cũng không trách vì mình biết phải lo quá nhiều thứ thì sẽ căng thẳng. Căng thẳng thì cần giải tỏa.
Và mod là chỗ để anh ý giải tỏa ToT.
Biết thế rồi lần sau có ăn chửi cũng không ý kiến gì ToT.
Chỉ vỏn vẹn hỏi 1 câu: "Sao lại chửi pé :@"?

HoaiTrung
07-02-2012, 10:38 AM
(Với lại mình cũng khôn ra rồi, mình toàn khen, ko chê gì nữa, he he).
.

Bạn làm như vậy là tập thói hư cho người khác và cho chính bạn nữa đấy...:))
Cứ ngập ngụa trong đường mật rồi đầu óc sẽ mất sáng suốt hết thôi...:))