PDA

View Full Version : Cần post những bộ phim có điểm IMDb cao

Tắt Đèn Đi Ngủ
22-01-2012, 08:22 PM
Như trên , các bạn admin cần tìm thêm những bộ phim có điểm IMDb cao chút khoảng từ 7-9,5, vì những bộ phim này đều đã được những nhà chuyên môn đánh giá cao. Khi xem mình đều cảm nhận được cái hay và sự chất lượng của bộ phim chứ ko như những bộ phim ít điểm, nội dung chán ngắt và nhảm nhí hầu hết đều làm tốn thời gian của người post cũng như người xem (mình đã coi vài bộ phim IMDb 6.0 trở xuống trên pub và rút ra điều này) . khoảng thời gian phát hành càng mới càng tốt , nên hạn chế những bộ phim quá cũ vì những bộ phim này hầu hết mọi người đều đã xem qua.
CHÚC AE NĂM MỚI MAU ĂN CHÓNG LỚN !
Thanks!

KonAir
22-01-2012, 08:40 PM
Bạn có thể dùng tính năng sort theo điểm IDMb tại trang chủ. Ví dụ bạn ấn vào mục Movies rồi chỗ Sắp xếp theo bạn chọn Điểm IMDb. Phim điểm cao cũng đã có rất nhiều. Và chưa chắc phim 6 điểm trở xuống đã chán, 7 điểm trở lên đã hay. IMDb cũng chỉ là điểm số để tham khảo. Nội dung chán ngắn, nhảm nhí, tốn thời gian hay nội dung hay, bổ ích, rất đáng thời gian là tùy cảm nhận của mỗi người bạn ạ. Còn việc thời gian phát hành càng mới càng tốt, hạn chế phim quá cũ thì nó càng không hợp lý. Hầu hết mọi người đã xem qua không đồng nghĩa với tất cả mọi người đã xem qua, và có rất nhiều phim đã xem rồi, xem lại còn xứng đáng hơn xem các phim mới mà chưa xem. Nhìn chung góp ý của bạn có điểm hợp lý và cũng có chỗ không hợp lý, ban quản trị xin chân thành cảm ơn bạn. Tuy nhiên, phim là để phục vụ nhiều người, nhiều đối tượng khán giả, nên không thể chỉ làm phim dựa theo 1 vài tiêu chí nào đó để tăng cường làm nhiều phim đạt vài tiêu chí đó và giảm các phim không đạt tiêu chí đó. Các bạn hoàn toàn có thể sử dụng tính năng tùy chọn cũng như tính năng sắp xếp tại trang chủ để lựa chọn các phim hợp theo tiêu chí của mình.
Tiện đây xin chúc bạn và gia đình 1 năm mới an khang, thịnh vượng ^^

Megatron
22-01-2012, 09:43 PM
Bạn Tắt Đèn đúng là mới gia nhập Pub nên mới phát biểu như vậy ;))

Tắt Đèn Đi Ngủ
22-01-2012, 11:48 PM
Mày có đầy đủ phẩm chất của một con chó, Gary à... trừ lòng trung thành :)Cha Brick nói trong bộ phim mà mình thích nhất năm 2011 : Snatch . 1 Bộ phim có điểm IMDb rất cao ,khi xem không thể dời mắt .Bộ phim này có những tình huống (hành động và lời nói) mà mình tin rằng những bộ phim dưới 6.0 IMDb ko thể nào có được(1 ví dụ nhỏ cho sự khác biệt giữa IMDb cao và IMDb thấp). Hy vọng có thêm nhiều bộ phim chất lượng như thế . :)

KonAir
23-01-2012, 12:30 AM
Mày có đầy đủ phẩm chất của một con chó, Gary à... trừ lòng trung thành :)Cha Brick nói trong bộ phim mà mình thích nhất năm 2011 : Snatch . 1 Bộ phim có điểm IMDb rất cao ,khi xem không thể dời mắt .Bộ phim này có những tình huống (hành động và lời nói) mà mình tin rằng những bộ phim dưới 6.0 IMDb ko thể nào có được(1 ví dụ nhỏ cho sự khác biệt giữa IMDb cao và IMDb thấp). Hy vọng có thêm nhiều bộ phim chất lượng như thế . :)

Như mình đã nói, pub luôn cố gắng phục vụ được nhiều sở thích xem phim với nhiều thể loại và nhiều tiêu chí khác nhau của nhiều người. Nên bạn yên tâm, điểm IMDb cao cũng sẽ có, thấp cũng sẽ có (đến phim đứng số 1 trong top 250 của IMDb còn đã có nữa là :D), và tầm trung cũng sẽ có. Chỉ mong là bạn ko nên lấy tiêu chí của bạn ra và cho rằng hầu hết các bạn khác cũng sẽ thích và có cùng tiêu chí giống như bạn :D

pe_just_baby
23-01-2012, 02:23 AM
Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến của a Sứt. Dù e k rõ cái IMDb ấy là cái gì ( có vẻ là xếp hạng). Em nghĩ , mỗi phim có 1 cái hay riêng và mỗi người cảm nhận riêng theo 1 cách khác nhau. Mỗi người mỗi tính, mỗi nhận xét đánh giá khác nhau. Em nghĩ , pub cứ pót đa dạng các phim , dù là xếp thứ hạng thế nào( vì pub vốn đã phải duyệt phim từ trc') , đồng thời, e cũng nói luôn là e k đồng ý với ý kiến " k post phim cũ" của bác Tắt Đèn, vì với bác, người rành phim có thể xem rồi, nhưng với em và 1 số người khác vẫn chưa xem thì thế nào ? em nghĩ, phim cũ mà hay thì ta cứ để lên. để PUB có nhiều phim đồng thời cũng có nhiều mem hơn !

diepzen
23-01-2012, 09:27 AM
điểm imdb là do người dùng vote mà, có "ban bánh khảo" nào đâu :D

Tắt Đèn Đi Ngủ
23-01-2012, 03:21 PM
điểm imdb là do người dùng vote mà, có "ban bánh khảo" nào đâu :D
Ở đây mình nói là các nhà chuyên môn, những nhà phê bình điện ảnh và cả những người khán giả. Và nói theo 1 cách khác thì khán giả cũng chính là ban giám khảo. Bạn hiểu chứ.

Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến của a Sứt. Dù e k rõ cái IMDb ấy là cái gì ( có vẻ là xếp hạng). Em nghĩ , mỗi phim có 1 cái hay riêng và mỗi người cảm nhận riêng theo 1 cách khác nhau. Mỗi người mỗi tính, mỗi nhận xét đánh giá khác nhau. Em nghĩ , pub cứ pót đa dạng các phim , dù là xếp thứ hạng thế nào( vì pub vốn đã phải duyệt phim từ trc') , đồng thời, e cũng nói luôn là e k đồng ý với ý kiến " k post phim cũ" của bác Tắt Đèn, vì với bác, người rành phim có thể xem rồi, nhưng với em và 1 số người khác vẫn chưa xem thì thế nào ? em nghĩ, phim cũ mà hay thì ta cứ để lên. để PUB có nhiều phim đồng thời cũng có nhiều mem hơn !
Không có tác phẩm dở , chỉ có người không biết thưởng thức tác phẩm đó. Tất nhiên nếu suy nghĩ theo cách của bạn ko xai. Lấy ví dụ những bài hát như: Vọng cổ Teen, nước mắt đàn ông, nước mắt đàn bà ..vv...vv Gì gì đó vẫn có người thích nghe và cho nó là hay vì hợp với khẩu vị của họ.
Nhưng để thông suốt vấn đề này mình chỉ hỏi tất cả các bạn 1 điều , dù các bạn là một người rành về phim hoặc không biết gì về phim : Và thời gian rảnh các bạn xem phim thì các bạn có muốn xem một bộ phim có điểm cao hay là điểm thấp? Cũng giống như một tác phẩm được đánh giá cao hoặc thấp.
Ngoài ra với nền công nghiệp điển ảnh phát triển ,luôn luôn cho ra đời hàng loạt bộ phim mới đem đến công nghệ và ý tưởng mới, vậy bạn thích xem và thưởng thức những phim mới hơn hay phim cũ hơn. Đây là câu hỏi chung , ai thông thái sẽ biết nghiêng về phía nào thôi đúng không?
Còn việc post phim cũ mình chỉ nói là hạn chế chứ không phải dừng lại, ngay cả mình vẫn coi lại những bộ phim cũ vì nó hay. Ở đây là nên ưu tiên những bộ phim mới hơn. Thanks Men.

Hơn thế nữa khi đem đến những tác phẩm chất lượng ,nói theo cách hoa mỹ mà báo đài vẫn nói suốt ngày ,thì bạn ADMIN còn góp phần vào việc NÂNG TẦM DÂN TRÍ thưởng thức nghệ thuật lên đó =))

love_uni
23-01-2012, 04:13 PM
Ở đây mình nói là các nhà chuyên môn, những nhà phê bình điện ảnh và cả những người khán giả. Và nói theo 1 cách khác thì khán giả cũng chính là ban giám khảo. Bạn hiểu chứ.

Không có tác phẩm dở , chỉ có người không biết thưởng thức tác phẩm đó. Tất nhiên nếu suy nghĩ theo cách của bạn ko xai. Lấy ví dụ những bài hát như: Vọng cổ Teen, nước mắt đàn ông, nước mắt đàn bà ..vv...vv Gì gì đó vẫn có người thích nghe và cho nó là hay vì hợp với khẩu vị của họ.
Nhưng để thông suốt vấn đề này mình chỉ hỏi tất cả các bạn 1 điều , dù các bạn là một người rành về phim hoặc không biết gì về phim : Và thời gian rảnh các bạn xem phim thì các bạn có muốn xem một bộ phim có điểm cao hay là điểm thấp? Cũng giống như một tác phẩm được đánh giá cao hoặc thấp.
Ngoài ra với nền công nghiệp điển ảnh phát triển ,luôn luôn cho ra đời hàng loạt bộ phim mới đem đến công nghệ và ý tưởng mới, vậy bạn thích xem và thưởng thức những phim mới hơn hay phim cũ hơn. Đây là câu hỏi chung , ai thông thái sẽ biết nghiêng về phía nào thôi đúng không?
Còn việc post phim cũ mình chỉ nói là hạn chế chứ không phải dừng lại, ngay cả mình vẫn coi lại những bộ phim cũ vì nó hay. Ở đây là nên ưu tiên những bộ phim mới hơn. Thanks Men.

Hơn thế nữa khi đem đến những tác phẩm chất lượng ,nói theo cách hoa mỹ mà báo đài vẫn nói suốt ngày ,thì bạn ADMIN còn góp phần vào việc NÂNG TẦM DÂN TRÍ thưởng thức nghệ thuật lên đó =))

Sao lại phải hạn chế post phim cũ chứ? Phim mới, công nghệ cao đâu hẳn đã là hay. Bạn cứ nói muốn hướng đến việc xem phim có chất lượng nhưng lại đòi phim phải mới thì đào đâu ra nhà sản xuất và cả nhà phê bình (tính luôn hán giả) để dựng phim và đánh giá phim là hay - là dở cho bạn. Chưa kể mỗi người mỗi thể loại khác nhau. Như phim ShawShank đó, Imdb cao ơi là cao nhưng nhiều người thấy phim cũ cơ cũ lắc (như bạn), nên không coi, thế là bỏ mất một bộ phim hay. Uổng ơi là uổng. Nên phải xem phim dở để làm cơ sở phát hiện phim hay.
Tiện thể bạn nói đến việc nâng tầm dân trí thưởng thức nghệ thuật gì gì đó nghe sao sao ý. Đã bảo mỗi người mỗi thể loại, mỗi cách đánh giá. Phim Oscar chưa hẳn là phim hay. Và người không thưởng thức được nghệ thuật cao không hẳn là người dân trí thấp. Như Bill Gates đấy, Bill từng thẳn thắng nói rằng không hiểu Picaso nghĩ gì mà lại vẽ ra loại tranh trừu tượng quằn quại như vậy. Vậy thì chẳng lẽ Bill lại Never Give Up sao? :th_119:.
Dù sao cũng chúc bạn Năm Mới Vui Vẻ

Tắt Đèn Đi Ngủ
23-01-2012, 09:17 PM
Topic bắt đầu nóng lên rồi đấy :D
Chào bạn love_uni , trước tiên cám ơn về lời chúc!. Mình rất thích comment của bạn. Nhưng mình thấy bạn chưa hiểu trả lời của mình hoặc là cố tình ko hiểu. Theo mình thì thật sự bạn chưa hiểu, vì vậy mạn phép tranh luận chút :)
Thứ nhất: bạn có thích xem phim mới không? Mới ở đây ko có nghĩa là phải mới ra lò, khoảng từ năm 2000, bạn có biết 1 năm trên thế giới sản xuất ra bao nhiêu bộ phim ko? ko thể kể hết được. Chúng ta có thể sàng lọc.
Thứ hai : Dân trí thấp mà bạn nói thuộc khía cạnh nào? Vì có rất nhiều khía cạnh như Xã hội, giáo dục, văn hóa..v..v..
VD: trẻ con lễ phép gặp người lớn phải chào hỏi, tham gia giao thông phải nghiêm chỉnh chấp hành hạn chế kẹt xe, lên xe buýt phải nhường ghế cho ng già và phụ nữ có thai...v..v..
Khía cạnh mình nói đến ở đây là Nghệ thuật
VD:Các báo đài và chuyên môn vẫn luôn than phiền rằng, tại sao có những người được gọi là ca sĩ thậm chí ko hát nổi 1 bài hát live ra hồn. Những diễn viên là ng mẫu đâm ngang khi lên hình mặt cứ đơ như tượng, .Các sản phẩm kém chất lượng của họ cứ thế ra đời ko có dấu hiệu dừng lại, bởi vì một bộ phận dân trí vẫn chấp nhận nó .
Tóm lại một khi nào đó, nếu như tầm dân trí thưởng thức nghệ thuật được nâng lên thì những sản phẩm kém chất lượng sẽ tự đông bị đào thải, thay vào đó chúng ta sẽ được chiêm nghiêm những tác phậm chất lượng thật sự. Bạn có thích như thế ko ??
Thứ ba: 1 câu hỏi khá thú vị có liên quan đến Bill Gates , 1 trong những thần tượng của mình :) Nói thật là với những bức tranh trìu tượng đó tôi có suy nghĩ đến lúc cỏ xanh tốt lá chắc cũng chưa hiểu được. Nên xin lỗi mình ko thể trả lời câu hỏi này, có lẽ bạn bớt chút thời gian đến gặp Bill Gates hỏi thì tốt hơn, hoặc nếu muốn câu trả lời chính xác cảm phiền bạn đến gặp luôn Picaso có lẽ hay hơn..!!

Ngoài ra muốn làm phép so sánh, bạn có thể mang theo 2 bộ phim Idiot-Ba chàng ngốc (do Ấn Độ sx với kinh phí ko cao) và bộ -phim Bóng ma học đường, 2 bộ phim có liên quan đến học đường cho Bill Gates xem , để coi ông ta sẽ đánh giá ra sao. Lúc đó bạn sẽ biết ông ta thuộc hay trí thấp hay không. :)
Chúc bạn năm mới mau ăn chóng lớn, luôn tràn đầy tinh trùng. Hi

pe_just_baby
23-01-2012, 11:50 PM
Haiz ! Em thì em thấy dơn giản lắm. cái chỉ số ấy như bác nói cũng là do khán giả đánh giá, thì khán giả cũng phải xemm, mới đánh giá đc . Còn về ý kiến nâng cao dân trí cao siêu của bác thì e xin đc phép miễm tranh luận , vì e tự nhận thấy mình k đủ khả năng tranh luận vấn đề này, tuy nhiên e chỉ xin đc nói rằng : Với em, nhiềi khi đi xem xim, chỉ là thư giãn, mà cũng có nhiều khi đi xem phim là thể thưỡng thức nghệ thuật. Vì thế, mỗi thể loại phim có nhóm khán giả ưa chuộng khác nhau và xem phim với mục đích khác nhau. Pub là của Chung , nên lo cho tất cả các nhu cầu của mọi người, mọi loại phim. Bác bảo phim nào k hay , k tốt thì tự bị loại bỏ. Vâng , e đồng ý, nhưng bác hãy tự để cộng đồng pub ngta tự loại bỏ bằng cách k xem. Câu hỏi " muốn xem phim đc đánh gia cao hay đánh giá thấp" , em xin thưa, e muốn coi tất , để tự mình có cái quyết định riêng và suy nghĩ riêng mà e tự nghiệm ra. Tóm lại, ý chính e muốn nói ở đây, đơn giản là xin bác hãy hiểu rằng ai cũng muốn có quyền đánh giá phim của mình, chứ k cần phải đợi tới cái đánh giá đó. Còn bác bảo mấy cái đểm đánh giá , xin mạn phép cho e hỏi : BÁo đài k phát, bác có xem đc k , để mà bình luận và đánh giá ? , mấy trang xem phim như pub k đưa phim lên , k có người xem , k có người bình luận thì điểm ở đâu ra? Đồng thời, Phim hay , hay dở còn phụ thuộc vào trào lưu từng thời điểm.Thế nên , phim hay thời nào có thể lại chẳng hay so với thời nay....

Mai Bi
23-01-2012, 11:56 PM

Thời gian rảnh xem phim theo mình và đa số mọi ng là sẽ muốn xem 1 bộ phim mà mình cảm thấy muốn xem =)) có nhiều lý do để cảm thấy muốn xem 1 bộ phim mà :D: điểm cao, mê đạo diễn, diễn viên, nội dung, tò mò, blablabla... :))

Tắt Đèn Đi Ngủ
24-01-2012, 02:32 AM
Haiz ! Em thì em thấy dơn giản lắm. cái chỉ số ấy như bác nói cũng là do khán giả đánh giá, thì khán giả cũng phải xemm, mới đánh giá đc . Còn về ý kiến nâng cao dân trí cao siêu của bác thì e xin đc phép miễm tranh luận , vì e tự nhận thấy mình k đủ khả năng tranh luận vấn đề này, tuy nhiên e chỉ xin đc nói rằng : Với em, nhiềi khi đi xem xim, chỉ là thư giãn, mà cũng có nhiều khi đi xem phim là thể thưỡng thức nghệ thuật. Vì thế, mỗi thể loại phim có nhóm khán giả ưa chuộng khác nhau và xem phim với mục đích khác nhau. Pub là của Chung , nên lo cho tất cả các nhu cầu của mọi người, mọi loại phim. Bác bảo phim nào k hay , k tốt thì tự bị loại bỏ. Vâng , e đồng ý, nhưng bác hãy tự để cộng đồng pub ngta tự loại bỏ bằng cách k xem. Câu hỏi " muốn xem phim đc đánh gia cao hay đánh giá thấp" , em xin thưa, e muốn coi tất , để tự mình có cái quyết định riêng và suy nghĩ riêng mà e tự nghiệm ra. Tóm lại, ý chính e muốn nói ở đây, đơn giản là xin bác hãy hiểu rằng ai cũng muốn có quyền đánh giá phim của mình, chứ k cần phải đợi tới cái đánh giá đó. Còn bác bảo mấy cái đểm đánh giá , xin mạn phép cho e hỏi : BÁo đài k phát, bác có xem đc k , để mà bình luận và đánh giá ? , mấy trang xem phim như pub k đưa phim lên , k có người xem , k có người bình luận thì điểm ở đâu ra? Đồng thời, Phim hay , hay dở còn phụ thuộc vào trào lưu từng thời điểm.Thế nên , phim hay thời nào có thể lại chẳng hay so với thời nay....

Ở đây chúng ta chỉ là tranh luận thôi, ko có gì to tát quá đâu bạn à. Thiệt tình mình cũng ko muốn nói chuyện với bạn, vì như bạn nói đấy. Nói chuyện với người không hiểu thì cảm giác sẽ thế nào,,! Mình nghĩ bạn cũng còn ít tuổi. Hi
Mình chỉ nói với bạn 1 điều . Thay vì chat và trả lời cái topic bạn nên giành thời gian đó để xem phim thì tốt hơn, vì để coi hết các bộ phim thì tốn khá nhiều thời gian đấy. Mình cũng tò mò không biết bạn làm gì mà có nhiều thời gian thế. Thân!

pe_just_baby
24-01-2012, 10:49 AM
:) dạ vâng , Xin lỗi bác vì 3 làm bác phí lời vàng ngọc :) . Nhưng mà e k rảnh để coi hế các phim đâu ạ, e chỉ rảnh, xem các phim em thich thôi, thời gian còn lại, là em dành để giao lưu chứ k giống bác đâu ạ :) . Còn Bác, em thì e nghĩ lá có lẽ bác cũng chỉ muốn góp ý tốt cho Pub thôi chứ k có gì, có điều, có lẽ bác hơi tự cao quá trong cách suy nghĩ của mình, nên vẫn làm mọi người k thấy thiện chí của bác. Em mong bác nghĩ lại :) . Vì e xin nhấn mạnh lần nữa, mỗi người mỗi cách suy nghĩ, bác k nên ép mọi người theo mình.

Xin phép mọi người cho e rút chân ra khỏi topic này để đứng ngoài quan sát :)) , nếu ngứa mồm , e sẽ lại bay vào ngay :)

Tắt Đèn Đi Ngủ
24-01-2012, 12:44 PM
Thật sự tranh luận với người như bạn sẽ rất là mệt, và chẳng đi tới đâu hết, bởi vì sao. Mình sẽ nói với bạn một lần này nữa thôi vì mình cũng chẳng có thời gian.
Thứ nhất : bạn còn ít tuối nên tính tình sẽ cố chấp và bôc trực luôn cho mình là đúng, và trong một cuộc tranh luận muốn tạo sự thuyết phục cần phải có dẫn chứng và ví dụ cụ thể để giải thích cho rõ ràng, thì người ít tuổi như bạn lại cho là mình tỏ ra cao siêu tự cao tự đại.
Thứ hai : mình thấy bạn có vẻ quá tôn thờ trang Pub.vn này , điều đó ko xấu bởi chính bản thân mình cũng rất thích trang này, đơn giản bởi vì nó là một trang xem phim chất lượng(ở đây mình nhấn mạnh 2 từ chất lượng) . Cái gì thái quá đều không tốt, vì quá tôn thờ nên bạn sẽ tìm mọi cách để nâng niu , bất cứ ai có gì chạm đến pub.vn bạn sẽ ra sức biện hộ ,nói tất cả những gì mình nghĩ và luôn cho là đúng ,đơn giản vì khi làm thế bạn sẽ thấy mình đang bảo vệ một cái gì đó ,dùng những lời nói mà ko cần suy nghĩ.
Thứ ba : thực chất hầu như mọi người đều không hiểu câu hỏi của mình, nên mình sẽ hỏi lại câu hỏi này theo một cách khác dễ hiểu hơn : Ví dụ bạn chọn 1 trang web xem phim thì bạn sẽ chọn trang PUB.VN hay là những trang web nhan nhản khác trên mạng? Câu trả lời tất nhiên là PUB rồi đúng không. Bởi vì sao? vì nó Chất lượng thì những bộ phim cũng vậy thôi khi bạn chọn phim để xem , bạn có muốn xem bộ phim chất lượng?
Thứ tư : Như đã nói ở trên , vì mình thích sự chất lượng của trang PUB.VN nên chỉ đơn giản là mình muốn góp ý kiến cho nó càng hoàn hảo hơn. Mình biết sẽ có nhiều ý kiến trái chiều, Các bạn có thể đón nhận hoặc không , nhưng chúng ta hãy cùng tranh luận 1 cách văn minh. Đọc và suy nghĩ thật kỹ trước khi trả lời. Hi
THÂN!

KonAir
24-01-2012, 01:35 PM
Mọi người tranh luận là tốt, nhưng không được quá khích nhé, mặc dù chưa quá khích :D, mình cứ dặn trước như vậy. Và bạn Tắt Đèn Đi Ngủ chắc cũng đọc comment của mình rồi đúng ko

Như mình đã nói, pub luôn cố gắng phục vụ được nhiều sở thích xem phim với nhiều thể loại và nhiều tiêu chí khác nhau của nhiều người. Nên bạn yên tâm, điểm IMDb cao cũng sẽ có, thấp cũng sẽ có (đến phim đứng số 1 trong top 250 của IMDb còn đã có nữa là :D), và tầm trung cũng sẽ có.
Như vậy là đáp ứng được mong muốn của bạn cũng như hài hòa với các bạn khác không có cùng tiêu chí với bạn rùi mà :D

dahac
28-01-2012, 09:18 AM
Ờ vì nhân tiện đang nói đến chuyện này,mình hy vọng ban quản trị sẽ cân bằng số lượng phim ở tất cả thể loại nhé. Hiện tại phim family-comedy-animation hơi hẻo so với action-crime-thriller, làm mình thấy thiệt thòi quá,vì mình không thích thể loại đó lắm.
Với lại dạo gần đây bọn Mỹ làm phim rom-com có vẻ chán quá, nên pub up mấy phim hài lãng mạn kinh điển lên đổi gió đi, kiểu như It happened one night, You got mail...
Cái góp ý cuối không liên quan đến topic này, mình thấy phụ đề trên pub dịch sai rất nhiều. À nhiều thì hơi lố, 1 phim chắc cỡ 9-10 lỗi thôi. Vì mấy câu đơn giản mình nghe được thì biết dịch sai. Như phim The guard điểm IMDB cao chói lói mà bà con chê quá chừng,1 phần do dịch chưa hết ý của lời thoại. Phim đó công nhận là rất khó dịch vì dùng từ địa phương nhiều quá, mình nghĩ BQT nên cho người dịch lại. Chịu khó google kỹ kỹ 1 chút. Từ nào không có trong từ điển thì tra "[từ đó] slang definition", từ nào là danh từ, mà không hình dung ra nó là cái gì thì gõ bên google image để xem hình. MỘt vài tip hy vọng giúp được BQT trong việc dịch thuật

Megatron
28-01-2012, 09:55 AM
@dahac: hình như bạn hơi hiểu nhầm về Pub một chút thì phải. Pub không phải chiếu phim kinh doanh như Megastar đâu bạn. Đâu thể cân bằng các thể loại phim cho ai đó không thiệt thòi. Theo bạn nghĩ là "thiệt thòi" nghĩa là sao? Pub là cộng đồng chia sẻ, mọi người chia sẻ phim, dịch phim, BQT tụi mình đưa lên cho tất cả cùng xem online... Mình chẳng thể bắt các thành viên chia sẻ phim theo thể loại, cũng chẳng thể yêu cầu các bạn dịch phim đảm bảo không được sai. Còn nếu bạn có chút thời gian và muốn đóng góp, bạn có thể chia sẻ phim mà bạn thấy hay, hoặc có thể dịch phim cho Pub... Như thế bạn vừa không cần góp khoai, phim trên Pub lại càng chất lượng, có phải tốt không? Thân.

Tim Tam
28-01-2012, 10:51 AM
Cái thread này hay quá ! Cám ơn chủ thread và anh chị em đã vào đây. Mình nghĩ nên Sticky cái này lên, để bàn luận dài dài.

Bạn "DaHac" giỏi tiếng Anh thì cố gắng tham gia dịch phim đi. Mình thấy có hội Subber đó. Cám ơn bác DaHac trước. Mình xem ủng hộ cho :)) .
À mà sẵn tiện đây, anh em bàn luận về thế nào là 1 bộ phim hay (theo cảm nhận riêng của mỗi người) nhỉ ?

Theo mình, một bộ phim hay không hẳn là 1 bộ phim mình xem đi xem lại nhiều lần. Mà là 1 bộ phim tạo ra nhiều cảm xúc trong lòng mình. Nó khiến mình phải suy nghĩ, phải xúc động. Nó nâng mình lên khỏi những cái dung tục, tầm thường, nhỏ nhặt của cuộc sống hàng ngày.
Và bộ phim hay, cũng ko phải là bộ phim gây ra nhiều ấn tượng nhất. Ví dụ như bộ phim "Tây Du Ký 1986", đó là bộ phim gây ấn tượng sâu trong lòng những khán giả nhỏ tuổi lúc đó (cỡ 7x, 8x đời đầu bây giờ). Phim có 1 số diễn viên đóng rất đạt, quá xuất sắc, như vai bất hủ của Lục Tiểu Linh Đồng mà mãi đến nay chưa ai có thể vượt qua. Nhưng toàn bộ phim đó nói chung theo mình ko thực sự là 1 phim hay. Và cho đến giờ mỗi lần nghĩ lại mình vẫn thấy vui vui, cơ mà cho xem lại thì mình chọn không xem. Bởi vì xem cái gì ? Xem để làm gì ? Xem các màn nhảy nhót, đánh đấm yêu quái chăng ? Thua xa kỹ xảo và võ thuật ngày nay rồi.

(hết ý, hi hi, mai mốt mình viết tiếp nha)

Tắt Đèn Đi Ngủ
05-02-2012, 01:47 PM
Thế nào là 1 bộ phim hay à? Sẽ có rất nhiều câu trả lời tùy theo cảm nhận của từng người. Còn theo ý kiến của mình thì phân tích theo 1 cách thế này...
Đầu tiên giải thích nghĩa của chữ "Hay" . "Hay" trong từ ngữ VN thì được sếp trên mức dở và trung bình . Theo sơ đồ " Dở - trung bình - hay. " :th_76:
Với 1 bộ phim dở bạn sẽ tắt nó đi hoặc chuyển kênh khi xem chưa tới 1/3 bộ phim.
Với 1 bộ phim trung bình bạn sẽ có thể xem hết phim, nhưng trong quá trình xem phim thì cảm xúc của bạn cứ bình bình chẳng có gì thay đổi. Vì bộ phim chỉ vừa đủ để níu kéo ánh mắt của bạn vào nó, nhưng lại không đủ kịch tính để đánh thức mọi giác quan của bạn. Tóm lại bạn có thể ngủ quên bất cứ lúc nào, để đến sáng mới biết tivi bật suốt đêm :D
Với 1 bộ phim hay và suất sắc ,nó sẽ khiến bạn tập trung mọi giác quan để cảm thụ , những hoạt động của dây thần kinh- nhịp thở - não bộ - nhịp tim sẽ chuyễn động theo từng nhịp điệu của bộ phim . Người ta gọi đây là sức hút .
Và đỉnh cao của 1 tác phẩm là khi những giọt nước mắt bất chợt rớt xuống trên mặt bạn, những thớ thịt trong bụng của bạn nhói đau lên theo những tiếng cười không rứt . Sự tiếc nuối và bứt rứt cho hoàn cảnh của 1 nhân vật trong phim. :D. Niềm sung sướng , cảm giác bình an với 1 kết thúc có hậu...vv..vv
VÀ khi kết thúc bộ phim mà bạn vẫn còn mơ mộng - tưởng tượng và nhìn thấy mình là một nhân vật nào đó trong hoàn cảnh đó. Cảm giác nâng nâng này khiến bạn chỉ muốn được chia sẽ với tất cả mọi người, bạn muốn được kể , được giới thiệu bộ phim đó ,muốn nói lên cái cảm giác và cảm nhận của mình cho cả thế giới này biết. 8-|...

tiensinh241
06-02-2012, 04:02 PM
đúng, mình cũng mong pub post các phim có điểm cao, đừng post các phim nhảm nhỉ, nhất là ba cái phim lẻ của Trung Quốc, HK, coi chẳng ra cái gì.