PDA

View Full Version : Góp ý về tỉ lệ khung hình của phim.

hayabusu
11-04-2018, 05:34 AM
Pub ơi các bạn up phim đừng sửa tỉ lệ khung hình gốc của nhà sản xuất nữa. Các phim có tỉ lệ 2.35:1 được PUB giữ nguyên. Nhưng hầu hết các phim có tỉ lệ 1.85:1 lại bị PUB crop, kéo thành 16:9. Khi xem sẽ rất khó chịu.

Có thể vì khung 1.85:1 nhìn thoáng qua khá gần với 16:9. Nên bên kĩ thuật các bạn kéo sao cho nó bằng luôn, hoặc hiểu lầm. Nhưng bản chất là khác nhau. Làm như vậy sẽ mất đi nội dung khung hình và thưởng thức không được trọn vẹn.

Những phim đã bị up sai số lượng chắc phải vài trăm. Hi vọng PUB có cách sửa lại vì mình toàn bỏ qua, chờ bản chuẩn hơn.

Cám ơn PUB nhiều. :th_74:

KonAir
11-04-2018, 11:17 AM
Bạn ví dụ cho mình 1 vài phim bị sai tỷ lệ với ạ, mình đảm bảo với bạn nguyên tắc của Pub là ko bao giờ chỉnh sửa tới tỉ lệ của phim. Bạn cho mình ví dụ vài phim để mình kiểm tra nhé.

hayabusu
15-04-2018, 06:52 AM
@KonAir : Một vài tựa phim như: Badlands, The Name Of The Rose....vv theo mìh thấy phải đến 95% số phim bị vậy. Nên phim nào khung 1.85:1 là mình bỏ qua, chờ hoài luôn huhu.

KonAir
15-04-2018, 11:25 PM
Phiền bạn thêm lần nữa, bạn có thể cho mình ví dụ các phim mới mới 1 chút được không ạ, vì phim Badlands (1973), The Name of the Rose (1986) cũ quá, mình ko đủ thời gian để ngồi lắp ổ cứng vào xem source. Bạn ví dụ giúp mình các phim mới thời gian gần đây nhé, vì bạn nói 95% số phim bị như vậy làm mình hoang mang quá, và chắc chắn mình sẽ sửa ngay nếu phim bị sai lệch so với ratio gốc. Mình luôn theo tiêu chí là untouch ratio cũng như untouch color của phim.

hayabusu
16-04-2018, 04:24 PM
@KonAir Một số phim mới như: Pacific Rim phần 1, Primer, 28 Days Later, vv.... đều có ratio là 1.85:1 nhưng đã bị chuyển thành 16/9. Mình nói 95% phim bị vậy là so trên các phim có ratio gốc là 1.85:1 nhé.

KonAir
17-04-2018, 06:45 PM
Sau khi tìm hiểu thì mình đã hiểu lý do rồi ạ :D
Nếu bạn dựa theo thông số ratio gốc ở trang Imdb thì ko chính xác đâu bạn nhé, thông số đó chỉ để tham khảo thôi ạ, còn thông số ratio chuẩn của phim sẽ do studio phát hành bạn nhé, và 100% các phim bạn nói thì ratio pub đều giữ nguyên như đĩa bluray gốc của studio phát hành. Để chính xác hơn bạn có thể tham khảo các bản bluray rip các phim đó do các team encode nổi tiếng trên thế giới release. Nếu không chính xác như mình nói, mình xin được nhận lỗi với bạn, và xin được tặng bạn 3 tháng vào tài khoản để tạ lỗi ạ :D
Còn 1 số trường hợp cá biệt ví dụ như phim 28 Days Later... 2002 thì do phim đã quá cũ và tại thời điểm hồi đó cũng chưa có source bluray chuẩn, trên mạng có bản nào chuẩn nhất thì Pub sẽ làm bản đó bạn ạ.

P/S: hiện tại mình đã thấy có 28 Days Later... 2002 source bluray chuẩn, mình sẽ làm lại phim này.

hayabusu
18-04-2018, 02:07 PM
@konair cám ơn bạn nhiều lắm. Từ source gốc bị thì chịu thôi. Cơ mà vẫn khó chịu vì mấy cha phát hành. Giống như có một sự phân biệt đối xử giữa 1.85 và 2.35 í.