PDA

View Full Version : The Silence of the Lambs (Sự Im Lặng Của Bầy Cừu) (1991) HD Online Phụ Đề Việt - Anh

KonAir
29-10-2011, 09:49 PM
1680

nkhai64
29-10-2011, 11:13 PM
thank sứt đại ca

poseidon
That vong qua di hic hic,di ngu som luon

KonAir
Hàng đã về :))

Vinh Xén
29-10-2011, 11:16 PM
Thanks đã xem sau :X

whatever
29-10-2011, 11:17 PM
hay k ad? mà kinh dị ah...chả dám xem buổi tối.......

whatever
29-10-2011, 11:18 PM
chưa xem hết nhưng thak bro nhiều....têm nhé hjhj

njiokm
29-10-2011, 11:26 PM
cái này có phải kinh dị không nhỉ ????????????????? :)

trongdz1
29-10-2011, 11:32 PM
mai xem :-<

kgiahuy
29-10-2011, 11:41 PM
Phim này k hay,theo tớ thấy là vậy:D

chipzien
29-10-2011, 11:43 PM
Hàng siêu cổ :))

socchipmunk
29-10-2011, 11:45 PM
Quá Chuẩn...

drchumloheo
29-10-2011, 11:53 PM
[kinh điển] chờ phim này mãi...mới nghe nói tới cái sự nỗi tiếng của nó...giờ mới đc thỏa mãn...
''Sự im lặng của bầy cừu đã đoạt đủ 5 giải Oscar quan trọng nhất (Big Five) gồm Phim hay nhất, Đạo diễn xuất sắc nhất, Kịch bản hay nhất, Nam diễn viên chính xuất sắc nhất và Nữ diễn viên chính xuất sắc nhất."

youngpimpc
30-10-2011, 12:03 AM
bạn kgiahuy não bạn quá đơn giản để có thể cảm nhận hết khía cạnh của phim này !chúc bạn lựa phim phù hợp

giun7mau
30-10-2011, 12:15 AM
phim này còn kinh hơn cả phim kinh dị nữa
coi nhiều lần rồi, mà lần nào coi lại cũng thấy rợn rợn @@

hodiep
30-10-2011, 01:01 AM
Phim này rất ư là kinh điển
Tóm tắt : kể về người điều tra giết người hàng loạt. lột da nạn nhân và thủ phạm chính là con trai của ngưới điều tra vì bị ám ãnh từ hồi nhỏ vì thấy cảnh lấy lông cừu.
Lưu ý đây là thể loại hại não vì có công nhận Oscar

thetaiby
30-10-2011, 01:21 AM
thanks

katsuya
30-10-2011, 12:43 PM
Tối qua trên chat box nghe đến post phim classic horror thì mình nghĩ ngay đến phim này :D Quả là đúng như dư đoán.

Phim còn 2 phần tiếp theo nữa :Hannibal (2001), Hannibal rising (2007) nhưng không được đánh giá cao như phần này, mình thấy cũng tạm ổn nên ai xem tiếp thì xem. Còn riêng phần này thì khen không bao giờ đủ.

gaculy
31-10-2011, 01:48 AM
Phim này k hay,theo tớ thấy là vậy:D

Hí hí, bạn này chắc sinh sau đẻ muộn nên không biết đến cái thể loại này, cái này nó được liệt vào hàng Siêu kinh điển của thể loại phim Kinh dị - trinh thám và cái hay của phim là bạn phải nhập tâm vào thằng giết người ý, lúc đấy mới thấy sợ :)

haingan2222
31-10-2011, 05:30 AM
hay day anh sứt:)) iu anh nhứt nhà:X

whatever
31-10-2011, 08:36 AM
film này đc xem 1 trong những film ghê nhất từng xem

whatever
03-11-2011, 08:24 PM
Tóm tắt : kể về người điều tra giết người hàng loạt. lột da nạn nhân và thủ phạm chính là con trai của ngưới điều tra vì bị ám ãnh từ hồi nhỏ vì thấy cảnh lấy lông cừu.

ông này đang nói về cái gì vậy :-ss

toilatoi1011
09-11-2011, 02:29 AM
dù gì ở thập niên 80 làm những phim này là quá đỉnh rồi,các bộ phim bây h còn thua xa...

hieuboi123
10-11-2011, 11:03 PM
quá hay, ...

whatever
11-11-2011, 12:18 AM
quá hay :D

Santhu_Lima
15-11-2011, 03:32 PM
đoạn cuối hay quá :)) bác sĩ chuẩn bị làm thịt thằng cảnh sát ngu học + sĩ hảo :)) godlike :X

inanobot
18-11-2011, 11:43 PM
phải công nhận nam diễn viên chính đóng quá đạt, nhìn mặt trắng bệch cắt ko ra máu, còn nữ chính thì bình thường

whatever
20-12-2011, 01:54 AM
Tui thấy thích phim này nên bình luận tí. For those who find this film interesting.
Đầu tiên đây rõ ràng là thể loại kinh dị nhưng thật ra chỉ kinh dị đối với những người xem phim với quan điểm là "điện ảnh là 1 phương tiện giải trí". Đúng vậy! điện ảnh được tạo ra là để phục vụ nhu cầu giải trí. Nhưng các bạn có bao giờ tự hỏi tại sao phim này lại đoạt 5 giải Oscar?. Và còn nhiều phim khác nữa, nhưng 5 giải Oscar rõ ràng là 1 hiện tượng.
Điện ảnh còn mang đậm tính nhân văn và là 1 phương tiện truyền tải thông điệp mạnh mẽ.
Có ai tự đặt ra câu hỏi tại sao poster lại có hình một con bướm đêm che miệng cô gái? và tại sao tựa phim lại là Sự Im Lặng Của Bầy Cừu mà không là những tựa đề kinh dị thu hút sự tò mò khác?. Qua hình ảnh con bướm, phim đã lột tả xuất sắc quá trình phát triển và trưởng thành của một con người dựa trên giả thuyết mang tên "Chuyến phiêu lưu vĩ đại"...
Ngưng thôi! hihi viết dài mà mọi người chê uổng lắm. Nếu mọi người thấy thích thì cmt, tui sẽ làm 1 bài rõ hơn. :X

iadneyugn
20-12-2011, 03:02 AM
làm 1 bài đi bạn, mình thích xem bài của các bạn có khả năng phân tích phim để học hỏi, nhiều khi bắt đc những phân tích giống với suy nghĩ của mình những mình ko biết cách diễn đạt ra ntn.

kitafung
20-12-2011, 10:38 AM
Ban viet mot bai di ban. :)

whatever
20-12-2011, 02:55 PM
Như tui đã hứa :th_3:
Trước hết tui nói về giả thuyết "Chuyến phiêu lưu vĩ đại" hay còn gọi "Khuôn mẫu về chuyến thám hiểm của siêu anh hùng", rồi tui sẽ lồng luôn nội dung phim. Qua hình ảnh và nội dung của phim các bạn sẽ hiểu hơn về giả thuyết này, và đây của là thông điệp của đạo diễn gửi đến người xem. Các bạn nhìn được giả thuyết này trong cuộc sống rất nhiều. Khi các bạn mới sinh ra lớn lên rồi già yếu và chết, hoặc thậm chí khi các bạn bắt tay vào chơi 1 game nhập vai nào đó..v.v. Giả thuyết được chia thành 3 giai đoạn.

Giai đoạn I: Có tên gọi là "Lời kêu gọi", lời kêu gọi thực hiên chuyến phiêu lưu. Đã là cuộc hành trình thì phải có nhân vật chính, và ở đây, như các bạn thấy trong phim, "người hùng" của chúng ta là Larice, nữ thực tập viên của học việc FBI. Lời kêu gọi sẽ gợi ý "người hùng", cho anh/cô ấy cái nhìn khái quát, cũng như cơ hội tìm hiểu về nhiều điều về "cuộc hành trình". Larice được sếp gọi đến giao nhiệm vụ phỏng vấn Tiến Sĩ Tâm Thần Hanibal, tại trại giam đặc biệt, để hiểu hơn về động cơ giết người của Buffalo Bill. Phỏng vấn một kẻ có thể nói là tỉnh táo hơn cả những kẻ tự cho mình là tỉnh táo, thật sự quá sức đối với Larice. Các bạn có thể thấy Larice bước vào văn phòng cùng với những bức ảnh giết người ghê rợn. Trước đó là cảnh Clarice vào thang máy và bị bao vây bởi đồng nghiệp nam. Đây là thủ thuật của đạo diễn nhằm cho các bạn thấy sự khó khăn và quá sức của một cô gái như Clarice. Như vậy Clarice đã có được cái nhìn sơ về chuyến hành trình của mình. Các bạn được sinh ra và lớn lên trong sự bảo bọc của cha mẹ, khi các bạn bước vào ngưỡng cửa đại hoặc đã có ý thức về cuộc sống xung quanh, tức các bạn đã chân trong chân ngoài tham gia "chuyến phiêu lưu". Cha mẹ sẽ để tự các bạn cảm giác được sự khắc nghiệt của cuộc đời và muốn biết liệu con mình đã thực sự sẵn sàng cho cuộc hành trình của chính nó như cha mẹ nó đã từng làm và đang trên cuộc hành trình. Rõ ràng là vậy!, khi chúng ta càng lớn, và nhất là khi bước ra đời bương trải, ai cũng cảm thấy căng thẳng và hiểu được sự khắc nghiệt để có thể tồn tại trong một xã hội. Có vẻ khó hiểu, các bạn hãy đơn giản hóa bằng việc tưởng tượng rằng cha mẹ đưa bạn đến 1 sa mạc và bảo con hãy nhìn sự khắc nghiệt của nó, hành trình con sẽ bắt đầu từ đây. Đời người là một chuyến phiêu lưu, và đích đến do các bạn chọn lấy. Nó có thể là cái chết, và có thể là 1 thành tựu nào đó trong cuộc sống. Quay lại phim, bây giờ chúng ta sẽ đi qua 1 phần mới trong "Giai đoạn I", phần này mang tên "Ngưỡng cửa" và "Người canh gác". Clarice đã được tiến sĩ Hanibal cho thấy sự kinh hoàng của Buffalo Bill thông qua việc bảo Clarice đến phòng mạch cũ. Clarice phát hiện một cái đầu của một người đàn ông, người được cho là bạn tình của Buffalo Bill. Như vậy Clarice đã được tiến sĩ cho thấy được sự nguy hiểm cô phải đối mặt, nếu còn tiếp tục tham gia vụ án. Sự gian nan mà Clarice được thấy chính là "Ngưỡng cửa", không như ở phần "Lời kêu gọi", Clarice chỉ có cái nhìn sơ về "cuộc hành trình". Hiển nhiên Clarice vẫn có cho mình một sự lựa chọn là rút lui? và cô ấy không làm điều đó. Clarice chấp nhận theo đuổi vụ án. Điều này có nghĩa Clarice đã vượt qua "Ngưỡng cửa" và bước chân vào cuộc hành trình. Thêm ví dụ nè, khi các bạn xem Avatar, Jake Sulley chấp nhận đứng về phe của người Navy và chiến đấu chống lại phía loài người, Jake đã vượt qua ngưỡng cửa và bước vào cuộc hành trình. Tiếp theo tui nói đến "Người canh gác". "Người canh gác" có 2 nhiệm vụ-cản không cho "siêu anh hùng" của chúng ta không bước chân vào cuộc hành trình khi chưa thật sự sẵn sàng, và một "siêu anh hùng" đã thật sự sẵn sàng, "người canh gác" sẽ đứng một bên và chỉ cho "người hùng" hướng đi đúng đắn. Trong phim, "người canh gác" chính là tiến sĩ Hanibal. Như các bạn đã xem, không nói thẳng, Hanibal bắt đầu "nhả" thông tin về Buffalo Bill bằng cách "mớm" cho Clarice các mấu chốt tìm ra manh mối. Quay về cuộc sống, cha mẹ chúng ta là chính là "người canh gác", chúng ta sống trong sự đùm bọc của những "siêu anh hùng" đang đi trên hành trình của họ. Họ ngăn dạy dỗ nhiều điều, kéo chúng ta ra khỏi nhiều cạm bẫy, tránh cho chúng ta làm những điều ngu xuẩn trước khi chúng ta sẵn sàng tự lập và có gia đình riêng, cuộc đời riêng của mình. Chúng ta càng lớn, công việc của những "người giữ cửa" đáng kính này ngày một nặng nề. Họ bắt chúng ta phải học và trải nghiệm cuộc sống. Họ hướng cho chúng ta đi con đường đúng đắn. Tui ví dụ nha, ba mẹ ở vn mình thường bắt con cái sau này học theo ngành mà họ hướng đi, bởi vì họ cho đó là tốt cho con cái họ sau này, và còn nhiều điều khác nữa. Như vậy khi các bạn tự tin "I'm ready", đó là lúc các bạn chấp cánh cuộc hành trình của mình. Để hiểu hơn, các bạn có thể nhìn các sinh viên tỉnh hay thậm chí trong thành phố, rời gia đình sống ký túc xá, và đi làm bưng bê, dạy kèm để trang trải phần nào học phí. Đây là những "siêu anh hùng" tương lai.

Thui tui tạm ngưng ha!, bài khá dài rồi. Đến đây là hết "Giai Đoạn I", nếu các bạn thấy hứng thú, mình post tiếp 2 phần còn lại. II và III sẽ xoáy vào con bướm và hình ảnh con cừu.
P/S: phần chữ tui in nghiêng giúp các bạn dễ rút ra cái cốt cũng như ý nghĩa ẩn sau những hình ảnh tưởng chừng như đơn giản :X:X:X.

bi.can.thi.
25-12-2011, 12:12 AM
Phim hay!!!!!!!!!

cucaidat
03-01-2012, 11:55 PM
phim hay nhưng tên letter không chết hhay bị bắt nhỉ hay là nó hoàn lương nên đc sống

HoangAnh888
06-01-2012, 12:15 PM
ông kia nói rõ hơn về hình ảnh con bướm, đàn cừu đy

jenny
09-01-2012, 05:41 AM
\m/ típ con bướm với 2 con cừu đi ông, làm cái gì phải làm cho hết chứ \:D/ thanks vì đã bình luận bộ phim

Klath
11-01-2012, 05:22 PM
Vì cái phim này mà tớ mới biết đến tâm lý học. Mỗi con người đều mang trong mình những mặc cảm nào đó, hướng đến sự hoàn thiện bản thân chính là chấp nhận và vượt qua những mặc cảm này. Hanibal không chỉ gợi mở thông tin tìm tên sát nhân mà còn chữa bệnh tâm lý cho Larice nữa, chẳng phải vì Larrice mà chỉ đơn giản là giữ nguyên tắc của một bác sĩ tâm lý, là chữa bệnh cho bệnh nhân.
Hanibal là một lão già tuyệt đỉnh, vừa là một tên sát nhân cướp đi mạng sống của người này, vừa là kẻ cứu chữa linh hồn cho người kia. Một kẻ vượt lên mức con người bình thường và tự đặt mình ra khỏi những người bình thường, một thiên tài điên rồ đích thực.

anhtuan471990
15-01-2012, 05:59 PM
Nghe nói về phim này lâu rồi nhưng không dám xem vì sợ ám ảnh... Đúng là ám ảnh thật. Phim hay

judas.pham
03-02-2012, 01:27 PM
quá đỉnh...

betbetz
15-02-2012, 01:42 AM
đ' thấy sợ gì cả:-ss toàn mấy thằng điên bịnh hoạn:|

demondemon1313
18-02-2012, 02:05 PM
dù gì ở thập niên 80 làm những phim này là quá đỉnh rồi,các bộ phim bây h còn thua xa...

Phim sx năm 1991 thập niên 80 ở đâu ra

Hic bạn có coi phim chưa vậy :( Chém linh tinh

dahac
18-02-2012, 08:23 PM
Mình cảm thấy phim này phụ đề rất hay, dịch chuẩn xác, văn chương tốt. Xin gởi lời cảm ơn đến ngừoi dịch cũng như nhóm encode, upload phim. Tuy nhiên cũng có 1 vài điểm nhỏ nhỏ mình cảm thấy chưa thỏa đáng lắm

Ở 14:54, Starling gặp Hannibal Lecter lần đầu tiên trong tù,nhìn thấy bức tranh ông vẽ đã hỏi "ông vẽ bức tranh chi tiết thế này chỉ từ trí nhớ à"
Lecter đã nói
"Memory, Agent Starling, is what I have instead of a view"
"A view" là tầm nhìn,hàm ý tầm nhìn từ phòng giam ông ta bây giờ. Câu này nghĩa là "Giờ tôi không còn được ngắm phong cảnh nữa,chỉ còn lại những ký ức mà thôi"
MÌnh cảm thấy phụ đề dịch của câu này hơi lủng củng "Từ trí nhớ của tôi, thay vì được thấy"

Tiếp theo ở 15:49, khi Lecter hỏi Starling vì sao tên giết ngừoi hàng loạt đó được gọi là Buffalo Bill, cô nói rằng vì mọi ngừoi hay nói đùa với nhau

"This one likes to skin his humps."
Sub : "Anh chàng này thích lột da lưng mình"
Hump nghĩa tiếng lóng là sự chán nản,buồn tẻ. Câu này ý : "anh chàng này buồn quá mới đi lột da người chơi", ngoài ra nghĩa phổ biến của hump là cái bướu, từ đó người ta mới gọi anh chàng này bufallo (trâu nước) do liên tưởng hình ảnh cái lưng gồ lên của con trâu này.

Mình chỉ góp ý 1 vài điểm nhỏ đó thôi còn nhìn chung sub này dịch rất hoàn chỉnh

Megatron
18-02-2012, 08:39 PM
Bác dahac tham gia đội dịch của Pub nhé :D Vài phim kinh điển mình ngồi mân mê dường như vẫn chưa thỏa lòng được bác. Pub chẳng thiếu phim nào, đặc biệt là phim kinh điển, chỉ thiếu những subber phù hợp để dịch các phim đó thôi. Nếu có bác góp sức, các bộ phim để đời như thế này sẽ được nâng lên thêm một tầm cao mới đấy. Bác nghĩ sao?

minhking121
28-02-2012, 12:45 AM
sợ ma nên mãi chưa dám xem:(

jetli268
28-02-2012, 12:52 AM
sợ ma nên mãi chưa dám xem:(

phim này ko có ma b ah >:) thuộc thể loại hình sự giật gân(mà cũng chẳng giật lắm đánh vào tâm lý là chủ yếu) thôi :D

Jenny Q
12-03-2012, 09:43 PM
Ko cần những pha đấu võ nghẹt thở, ko cần đụng xe cháy nổ hay rượt đuổi bắn súng nhiều nhưng vẫn có độ kịch tính cao, hồi hộp nữa
Đây là bộ phim hình sự hay nhất mà mình đc xem

vinhtq36
04-10-2012, 12:13 AM
Phim này thành công nhờ vào diễn xuất của bác sĩ Hanibal.
Nhưng lúc cuối phim, thấy hơi kỳ ở chỗ : lúc thằng buffalo chạy xuống hầm, sao con đó ko gọi hỗ trợ mà đuổi theo luôn nhỉ ; thằng buffalo lúc đầu rất khỏe, rất điếm, thế tại sao lại phạm một lỗi sơ đẳng nhất là lên cò đạn nhỉ ?

nguyentuanqn
18-10-2012, 09:34 AM
Phim hay

kuti0nline
18-10-2012, 07:26 PM
Hàng đã về :))
lại hàng văn họ rồi

pinochio91
13-12-2012, 02:53 PM
chả nhớ lần thứ mấy e xem lại r :))

pipipey
09-03-2013, 01:11 AM
Phần 2 có lâu rồi pub up sớm đi nhé. Phim hay

ngocdienlong9x
16-03-2013, 11:33 PM
Vaiz thật! Một bộ phim mang nhiều ý nghĩa! 1 kẻ nguy hiểm bị tiêu diệt đổi bằng sự trốn thoát của 1 kẻ nguy hiểm hơn! ^.^

jimjong
25-05-2013, 11:46 AM
@nnguyen806
Sao bạn này đang bình phim thì dừng bụp 1 phát vậy, mình đọc đang hay, làm mình tìm mấy trang cm mà ko thấy phần II,III của bạn đâu nưa hjx hjx. với lại bạn bình về phim PSYCHO với

vivienie
16-11-2013, 03:37 PM
Mình coi phim này lâu rồi, cũng coi các bình luận rất nhiều của các bạn về poster phim này :3 Tình cờ mình cũng đang tìm hiểu về series này Thomas Harris nên mình sẽ góp 1 phần hiểu biết của mỉnh về poster cho những bạn muốn hiểu về nó :3 Mong các bạn đừng ném đá.
Thứ 1: Đôi mắt và một phần trang trí của con bướm là màu đỏ. Màu đỏ tượng trưng cho cái chết, cái ác, máu và bạo lực. Bằng cách sử dụng những màu sắc của trên poster phim ,họ đã cho khán giả một cái nhìn xuyên suốt về thể loại phim.
Thứ 2: Nhìn trên khuôn mặt cô gái có vẻ ngây thơ và liên quan đến từ " con chiên "( Lamb: cừu , con chiên) trong tiêu đề. Những con chiên có ý nghĩa với Thiên Chúa và sự tinh khiết, trong trắng . Con bướm trên miệng của cô gái cũng liên quan đến tên phim " sự im lặng của bầy cừu " như nó để ngăn người phụ nữ nói .Tuy nhiên con bướm không phải là một con bướm thông thường. Nó có một hộp sọ trên mặt sau của đầu. Hộp sọ có liên quan đên cái chết. Có nghĩa là bất cứ điều gì ' bịt miệng con chiên/ con cừu " là phải dùng bạo lực . Muốn cứu lấy con cừu, để chúng không còn kêu van nữa phải dùng đến bạo lực, như Clarice muốn cứu con gái của bà Nghị sĩ phải dùng đến hành động bắn chết tên sát nhân.
Thứ 3: Người gửi sử dụng màu đen và trắng để cho người xem thấy được cái thiện và cái ác.Người phụ nữ được thể hiện trong màu trắng có nghĩa cô có thể là anh hùng / nạn nhân trong phim. Nền đen có vẻ bí ẩn như nó xuất hiện để nhấn chìm một phần khuôn mặt của người phụ nữ . Điều này có nghĩa Người phụ nữ dần bị " đưa vào bóng tối ' hoặc bóng tối đến để bắt cô ấy ". Mình chỉ biết đến đây. Còn ai muốn biết thêm nữa thì hỏi mình. Mình biết gì sẽ trả lời các bạn :3

trungandtran
23-09-2014, 05:32 PM
bác nguyên đâu rồi đang hay sao không bình luận nốt đi bác!!!

cl0uddajka
17-09-2018, 12:39 AM
The Silence of the Lambs
giết nhiều người không vấn đề gì,
bắt cóc con của thượng nghĩ sĩ: trao đổi, thương thuyết với tội phạm còn nguy hiểm hơn chỉ để giải thoát cô bé,
phải chăng quyền của một công dân là như nhau, nếu có vấn đề gì xảy ra với mình liệu có ai quan tâm như cô bé kia :(
hay có lẽ mình cũng chỉ là một con cừu, có người muốn giải thoát nhưng vẫn không dám chạy khỏi cánh cổng đã được mở toang...
! MỘT XÃ HỘI "SILENCE" :(

devilcry93
02-04-2019, 11:28 PM
nói chung là cũng được, nếu xét theo thời điểm ấy thì đây là siêu phẩm rồi