PDA

View Full Version : Mình góp ý chút về âm thanh

ducoi
27-10-2012, 02:32 PM
Trước đây mình toàn xem phim bằng cách tải về bản hd 720, và có âm thanh dts. Nhưng 1 hôm do receiver của mình bị hư nên xem trên Pub, và xem Pub luôn đến giờ cũng gần nửa năm rồi,hầu như không tải phim nữa trừ 1 số phim bom tấn quá kỳ vọng thôi, rất hài lòng về chất lượng của Pub..nhưng mình góp ý về 1 số phim, 1 số thôi, ví dụ như là chất lượng âm thanh kém (Expendable2- tiếng xè, méo, âm thanh bị bó cục lại không lan tỏa, phim nội dung đơn giản, chủ yếu coi sao và hiệu ứng, hành động "rambo" mà âm thanh chán- mới xem hôm qua). hoặc trong quá trình encode để tiếng center quá cao trong khi front và suround quá thấp tạo cảm giác lạc lõng, dễ thấy nhất khi nhân vật bước vào buổi party trong American Pie bản mới nhất, xem bản HD,có dts thật sự là "bùng nổ"(so sánh 2 bản là quá khập khiểng, mình biết, nhưng có rất nhiều phim của Pub vẫn tạo sự bùng nổ sống động với 1 thiết bị âm thanh bình dân dù là 2 kênh..)
Mình cũng biết quá trình làm phim rất phước tạp, mình hoàn toàn mù tịt, đôi khi do lỗi của đội encode trước đó rồi sau đ1o Pub tải về rồi encode lần nữa để ra 2 kênh, cũng có thể do Pub mua dĩa bluray gốc về rồi encode ra chưa được hay, hay do sức ép về dung lượng hay gì gì đó..Chỉ mong Pub chú ý đến thêm vấn đề âm thanh để mọi người được thưởng thức phim HD không chỉ là hình ảnh mà còn là âm thanh mặc dù âm thanh của Pub non-HD có 2 kênh

Mình góp ý chân thành để mong Pub ngày càng hoàn thiện hơn chứ không chê bai gì cả

ducoi
16-11-2012, 10:57 AM
Không ai có ý kiến à, đây là lần thứ 2 , cũng là lần cuối mình xin nói về vấn đề này:
- Ở 1 số phim, lời thoại của nhân vật, là tiếng center của âm thanh đa kênh, khi được Pub đưa vào 2 kênh là quá lớn so với những tiếng khác(front, surround)==> làm mất đi những effect rất "đã" khi xem phim, đặc biệt là phim hành động.
Đặc biệt gần đây nhất là phim Total Recall, vô cùng thất vọng về âm thanh, chỉ cần xem qua trailer rồi xem phim là thấy rõ sự chênh lệch( đoạn main char vào rekall)
Trong khi đó, phim The Dark Night Rises mà Pub mới up lại rất ổn, sự hài hòa giữa các loại tiếng rất ok..xem rất "đã".
Nếu lấy volume sao cho lời thoại vừa đủ như bạn đang nghe 1 người thực dang nói chuyện với mình..thì các thứ tiếng còn lại sẽ theo nó mà có volume phù hợp (VD:tiếng súng nổ ngang tai phải to hơn tiếng nói , ít nhất là 1 chút..Đã qua cái thời tiếng hát át tiếng bom hay phim thuyết minh rồi..)
Các bạn cũng biết là âm thanh trong phim rất quan trọng, 1 phần ko thiể thiếu, nói xa hơn, để làm 1 phòng xem phim hd tại nhà thì phần tốn kém nhất và đau đầu nhất chính là âm thanh.
Cái mình muốn nói ở đây ko phải là đòi hỏi gì xa vời như đa kênh, hay DTS,DD, gì hết. Mình chỉ mong là, ít nhất với những phim hot (Total Recall), thì Pub chú ý hơn về âm thanh..cứ làm như Dark Knight Rises là quá ổn
ps: nếu các bạn xem phim bằng những thiết bị chỉ là đơn giản để nó "kêu" như loa ngoài laptop hay các thiết bị di động, tai phone 20k/cái thì có thể bạn không thấy khác biệt, và các bạn đã bỏ qua rất nhiều effect mà nhà SX phim đã có cố công mang lại cho bạn..nếu có thể, hãy tận dụng, bạn sẽ ko thất vọng đâu, dù là nguồn phim âm thanh 2 kênh.
Bạn nào có cùng cảm nhân thì vui lòng lên tiếng nhé, để BQT có thể "nghe" được. Nếu không thì xem như mình nhiều chuyện vậy.
Kính chào.

NhimLiLy
16-11-2012, 12:53 PM
Cái này mình cũng k để ý lắm :D
Mình cũng là dân encode, đôi khi chất lượng còn tùy thuộc vào bản RAW nữa cơ bạn à :(
Mình tin là PUB sẽ lắng nghe và phản hồi đến bạn. :)

hell dep zai
16-11-2012, 02:19 PM
phone của mềnh có 15k :( làm gì có phone 20k mắc dữ vậy :-s

ducoi
16-11-2012, 02:33 PM
phone của mềnh có 15k :( làm gì có phone 20k mắc dữ vậy :-s
mình tin là ý của bạn không phải thắc mắc như vậy..cũng như mình tin là bạn hiểu ý mình muốn nói gì rồi mà

hell dep zai
16-11-2012, 04:06 PM
nói thật là mình cũng rất muốn có những bộ phim hay và âm thanh tuyệt với... nhưng khi mình biết BQT đã phải làm vất vả như thế nào thì mình thông cảm dc...

có phải ai làm cũng tốt đâu :-p

ducoi
16-11-2012, 04:23 PM
Mình k biết gì, nhưng cũng đoán là rất vất vả, nói thật là mình còn không biết cách chỉnh phụ đề cho khớp vs phim nữa kìa. LÀ người tiêu dùng nên mình nghĩ góp ý để dịch vụ được tốt hơn, vì có 1 số bộ phim hot ăn khách gần đây bị

hell dep zai
16-11-2012, 05:42 PM
sời cứ yên tâm mấy cha này toàn chuyên gia cả... chắc là bất khả kháng nên mới bị vậy thôi :(

KonAir
16-11-2012, 06:09 PM
Cám ơn bạn ducoi đã góp ý. Sẽ có thêm phiên bản âm thanh DD 5.1 để các bạn thưởng thức nhé.

ducoi
18-11-2012, 06:53 PM
Cám ơn Sứt Yêu, quả thật k biết nói gì hơn với câu trả lời của bạn. Tuyệt vời!